ชาเขียวกับมะเร็งปอด

วันนี้เราจะพาเพื่อน ๆ ไปทำความรู้จักกับประโยชน์ดี ๆ ของชาเขียวกันค่ะ เจ้าชาเขียวนี้มีประโยชน์มากมาย และมีส่วนช่วยในการลดความเสี่ยงของโรคร้ายด้วยนะคะ อยากรู้แล้วตามไปดูกันเลยดีกว่าค่ะ

นักศึกษามหาวิทยาลัยแพทย์จงซาน ของไต้หวัน ศึกษาพบว่า ชาเขียวมีสรรพคุณช่วยลดความเสี่ยงการเป็นมะเร็งปอดเนื่องจากการสูบบุหรี่ให้น้อยลงได้ เนื่องจากชาเขียวมีสารโพลีฟีนอล อันเป็นสารต่อต้านอนุมูลอิสระที่ช่วยต่อต้านการเกิดเนื้องอก

จากผลการศึกษาพบว่าคนไข้มะเร็งปอด 170 ราย ร่วมกับคนไข้ที่ยังแข็งแรง 3 คนว่า ทั้งผู้สูบบุหรี่และไม่ได้สูบ ที่ดื่มชาเขียวอย่างน้อยวันละ 1 ถ้วย จะลดความเสี่ยงของการเป็นมะเร็งปอดลงได้

อย่างไรก็ตามการดื่มชาเขียวก็มีประโยชน์ต่อสุขภาพมากอยู่แล้ว ส่วนเรื่องสรรพคุณของมันในการสามารถป้องกันมะเร็งนั้นเป็นเพียงแค่ผลพลอยได้

เครดิต : KHANPAK