ใครมีญาติป่วยเป็นโรคมะเร็งบ้างคะ ขอคำปรึกษาหน่อย

เราค่อนข้างเครียดมากค่ะ เพิ่งรู้ว่าคุณพ่อเป็นมะเร็ง ทำใจไม่ค่อยได้ ตอนนี้พ่อซูบผอมมาก ใจคอไม่ดีเลย เราอยากได้คำปรึกษา อ่ะค่ะ คือปกติผู้ป่วยโรคมะเร็งต้องบำรุงด้วยอะไรบ้าง หรือว่ามีอาหาร หรือยาบำรุงแบบไหนที่ช่วยเสริมสำหรับผู้ป่วยมะเร็งบ้างค่ะ เราขอคำแนะนำหน่อย ขอบคุณมากค่ะ :)

ความเห็นที่ 1
chaychai
ลองดูคำแนะนำตามนี้ครับ -------------------------------- อาหารที่แนะนำในช่วงก่อนการรักษา การรับประทานผักผัก ผลไม้ เพื่อให้ร่างกายมีพลังงานสะสม - ผลิตภัณฑ์ที่ทำจาก Whole grain - เนื้อสัตว์หรือนมที่มีไขมันต่ำ งดอาหารประเภทไขมันสูง น้ำตาล เหล้า อาหารเค็มจัด - นมไขมันต่ำ - ไข่ดาว ต้ม ลวก - โจ๊กหมูสับ ใส่ไข่ - ข้าวผัดปูแครอท - ซุป ชนิดต่างๆ เช่น ซุปข้าวโพด ฟักทอง เห็ด - ผักผัด - ผลไม้ เช่น ส้ม ชมพู่ แอปเปิล ฝรั่ง สัปปะรด - ลูกเดือย ถั่วเขียวต้ม - แซนวิช หรือแครกเกอร์ - ไอศกรีมเชอเบท ข้อมูลเพิ่มเติม http://www:-)cthai.org/l-th/Web02/frame-main02-index.htm
ความเห็นที่ 2
suyupharas
สู้ๆ นะคะ ^^ เรื่องอย่างนี้เราเอาใจช่วยเลย คุณแม่เราก็ป่วยค่ะ เป็นระยะแรก เราเข้าใจ เน้นพวกธัญพืช Whole Grain ไรแบบนี้ หรือซุปผัก ช่วยเสริม และก็มีทานพวกสารอาหารสำหรับคนเป็นมะเร็ง ยี่ห้อ Prosure กินง่ายค่ะ เหมือนนมวานิลลาเลย แต่ถ้าอยากให้รสชาติดีขึ้นก็ผสม Ensure รสสตรอเบอร์รี่ลงไป Prosure จะกินเยอะหน่อย 2 กระป๋องต่อวัน แนะนำให้แบ่งออกเป็น 4 มื้อ ช่วยเรื่องน้ำหนัก และบำรุงร่างกายได้ดีเลยค่ะ เวลาไปฉายรังสีร่างกายจะทนได้การรักษาได้ดี ไม่ทรมานมากค่ะ
ความเห็นที่ 3
atsawakonk
สู้ๆ นะ เป็นกำลังใจให้