ต้องป้องกันยังไงหรอคะถึงจะไม่พลาดท้อง

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราเพิ่งคบกับแฟนได้ 6 เดือนค่ะ เราเพิ่งย้ายมาอยู่หอเดียวกัน แง่นึงคือจะได้ประหยัดค่าใช้เอง อีกแง่คือเราจะได้อยู่ด้วยกันค่ะ แต่เรากับแฟนยังไม่เคยมีอะไรกันนะคะ แต่ก็ถามเผื่อไว้ว่าวันนึงมันเกิดขึ้นเราจะได้ป้องกันได้ถูกค่ะ เราอยากรู้วิธีป้องกันว่าแบบไหนถึงจะไม่พลาดท้องหรอคะ เรากับแฟนยังไม่พร้อมมีลูกค่ะ

ความเห็นที่ 1
bimnee

คิดดีแล้วค่ะที่ป้องกัน กินยาคุมเลยค่ะ แต่ถ้าอยากจะป้องกันเรื่องโรคติดต่อด้วยก็ใช้ถุงยางด้วยค่ะ ป้องกันไว้ทั้งสองทางจะดีที่สุดค่ะ

ความเห็นที่ 2
narumon

ตัวผู้หญิงกินยาคุมค่ะ (เรากินของมินิดอซ) ส่วนผู้ชายก็ใส่ถุงยาง

ความเห็นที่ 3
saimai

เอาให้ปลอดภัยที่สุดก็ถุงยางค่ะ มันก็มีโอกาสขาด/รั่วได้เหมือนกัน ถ้าจะไม่ให้ท้องเลยแบบ100%คือไม่ต้องมีไรกันเลยค่ะ

ความเห็นที่ 4
Preawpenpan

ที่อยากจะแนะนำเลยคือห้ามปล่อยข้างนอกแล้วไม่ป้องกันอะไรเด็ดขาด เห็นท้องมาหลายรายแล้วแบบนี้ เราแนะนำให้กินยาคุมค่ะ ถ้ากินเวลาตรงกันทุกวันประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดมีสูงมากค่ะ ลองไปปรึกษาร้านขายยาดูค่ะ เราเคยกินมินิดอซกับซินโฟเนียก็ไม่มีปัญหาเรื่องเอฟเฟคอะไร