กรดไหลย้อน มีทางรักษาให้หายสนิทมั้ยคะ

เป็นๆหายๆมานานแล้วค่ะ จนปัจจุบันนี้ต้องนั่งหลับแล้ว ทรมานมากกก ก็พยายามกินอาหารที่ย่อยง่ายกับลดกาแฟแล้วนะ แต่ก็ยังไม่หายสักที

ตอนนี้ทำได้แค่กินกาวิสคอนอัดลงไปให้หายแสบร้อนอกร้อนคอ สักพักนึงก็กลับมาเป็นใหม่

เฮ้อออ ใครมีสมุนหรือยาที่รักษาได้หายขาดแนะนำทีค่ะ

ความเห็นที่ 1
sadooman

ปล่อยไว้นานๆไม่ดีโรคนี้ มีโอกาสที่กรดจะทำความเสียหายกับลำคอจนกลายเป็นมะเร็งได้

กาแฟเลิกเลยได้ก็ดีครับ อาหารเผ็ด+ผลไม้เปรี้ยวก็งด แล้วลองนอนตะแคงซ้ายและยกหัวให้สูงเข้าไว้

ส่วนเรื่องสมุนไพรผมเคยได้ยินเค้าบอกให้กินขมิ้นชัน แต่ส่วนตัวคือเชื่อไปทางแผนปัจจุบัน ตอนผมเป็นก็มีปรึกษาเภสัชกร ได้พวกยาช่วยย่อย ยาลดกรด แล้วก็ยาเคี้ยวรักษากรดไหลย้อนAlgycon(อัลไกคอน) เจ้านี่เอาไว้เคี้ยวระหว่างวันตอนมีอาการได้ทันท่วงทีดี หายแสบร้อนไวครับ สักอาทิตย์นึงก็หายสนิท

สรุปว่าต้องปรับพฤติกรรมและใช้ยาช่วยสม่ำเสมอก็หายได้

ความเห็นที่ 2
undermore

หาหมอ+เลิกกาแฟด่วน

ความเห็นที่ 3
แก้วกล้า

กินยาน้ำกาวิสคอนแล้วไม่หายเหมือนกัน มีพวกผู้ใหญ่แนะนำให้กินกล้วยน้ำว้าอ่ะ แต่เรายิ่งกินแล้วยิ่งท้องอืดไปกันใหญ่เลย

ยังไงจขกท.ลองไปซื้อยาเคี้ยวรักษากรดไหลย้อนที่ @sadooman บอกมากินดู เราเองก็เพิ่งเริ่มใช้ไปวันนึงก็สบายตัวดีค่ะ

ความเห็นที่ 4
finbindai

อย่ากินเสร็จแล้วนอนเลยด้วยนะคะ แล้วก็อย่าใส่ชุดที่รัดตรงช่วงท้องมาก เราเองกว่าจะรักษาหายก็หลายเดือนเหมือนกัน สู้ๆค่ะโรคนี้หายได้แต่วินัยต้องมี

ความเห็นที่ 5
jamin.chou

อยากหายแนะนำยี่ห้อนี่เลยดีมาก ทานไม่กี่วันอาการต่างๆดีขึ้นเลย ไม่ต้องไปหาหมอคับ สั่งทางเว็บ green-curmin.com