กรดไหลย้อนกับโรคกระเพาะอาหาร รักษาเหมือนกันมั้ย?

เรามีอาการปวดท้องเป็นระยะๆ โดยเฉพาะเวลากินข้าวอิ่มๆจะรู้สึกอัดอัดแน่นท้องมาก ทั้งๆที่กินน้อยและมีอาการเรอเหม็นเปรี้ยวบ่อยด้วยค่ะ แม่เราเลยซื้อยาตัวนี้มาให้บอกว่า เราเป็นโรคกระเพาะต้องกินยาตัวนี้

แต่แฟนเราบอกว่า ยาตัวนี้มันรักษากรดไหลย้อนนะ ไม่ใช่โรคกระเพาะเพราะเพื่อนเขาที่เป็นกรดไหลย้อนก็กินยาตัวนี้รักษาจนหาย เราก็เลยงงๆอ่ะค่ะ ว่าสรุปแล้วเราเป็นโรคอะไร แล้วยาตัวนี้เรากินได้มั้ย? ซึ่งตอนนี้เรายังไม่ได้ไปหาหมอนะคะ เพราะไม่มีเวลาได้ไปแต่ซื้อยารักษากินเองค่ะ

ความเห็นที่ 1
pinkreal

ไม่เหมือนกันนะคะ อย่างโรคกระเพาะจะปวดท้องบ่อยๆ แต่กรดไหลย้อนจะทำให้ปวดแสบปวดร้อนแถวท้องและหน้าอกมากกว่าค่ะ ส่วนเรื่องยา เราไม่แน่ใจค่ะ แต่ก็เคยเห็นน้องสาวที่เป็นโรคกระเพาะกินตัวนี้แล้วหายอยู่นะคะ

ความเห็นที่ 2
วันวานที่ผ่านไป

ตัวที่ จขกท มันรักษาได้ทั้ง 2 โรคอ่ะค่ะ เพราะครอบคลุมทั้งระบบทางเดินอาหารทั้งหลอดอาหาร ลำไส้ กระเพาะ เราเองเคยเป็นโรคกระเพาะกินแล้วก็หายค่ะ

ความเห็นที่ 3
vanhersing

@วันวานที่ผ่านไป ใช่ครับ ผมเป็นกรดไหลย้อนก็กินอัลไกคอนแล้วหายนะ โดยเฉพาะอาการปวดแสบ ปวดร้อน ลำคอกับหน้าอก คือ หายทันทีเลย

ความเห็นที่ 4
การณ์

กินได้ค่ะ อัลไกคอนรักษาได้ทั้งโรคกระเพาะและทางเดินอาหารค่ะ แต่ถ้าไม่ชัวร์ปรึกษาหมอหรือเภสัชก่อนกินก็ได้ค่ะ