น้องเราอายุ 10 ขวบกินยาลดกรดได้หรือยังคะ

คือน้องเราติดโค้กอะค่ะ กินทุกวัน วันละขวดเลย กินพร้อมข้าวบ้าง บางทีก็กินตอนท้องว่าง ละน้องก็มาบ่นกับเราว่าปวดท้อง แน่นท้อง บางทีก็ท้องอืด จนร้องไห้เลย สงสารน้องอะ แต่น้องไม่กล้าบอกแม่ กลัวโดนไป รพ. อยากซื้อยาลดกรดให้น้องกิน น้องจะกินได้ไหม

ความเห็นที่ 1
cookdanlife

ถ้าปรับจากต้นเหตุดีกว่ามั้ง ให้น้องกินโค้กน้อยลง เราว่าน้องก็คงดีขึ้น

ความเห็นที่ 2
oliviasri

อย่าปล่อยไว้นานน้า ระวังน้องจะเป็นกรดไหลย้อน ยาลดกรดก็พอได้แหละ ตอนนี้ก็ให้น้องกินยาอัลไกคอนไปก่อนแล้วกัน มันทำให้ปวดท้อง แน่นท้อง ท้องอืดน้อยลง

ความเห็นที่ 3
nattasinpon

ไม่น่าปล่อยให้น้องติดโค้กนะ มันไม่ค่อยดีเลยค่ะ ต้องพยายามบอกให้น้องเพลาๆลงบ้างนะ

ความเห็นที่ 4
saytanat

มีอาการแบบนี้จริงก็กินได้ ค่อยๆให้น้องลดโค้ก อย่าให้กินตอนท้องว่างนะ แล้วก็ลองให้กิน Algycon ดูค่ะ แบบเม็ดก็จริงแต่กินง่ายนะ กินแล้วอาการพวกนั้นน่าจะดีขึ้นได้