วันนึงมีเพศสัมพันธ์ มากกว่า 3 ครั้ง ควรนับเวลาในการทานยาคุมฉุกเฉินยังไงดี

หากในหนึ่งวัน เรามีเพศสัมพันธ์กับผู้ชายมากกว่า 3 ครั้ง แบบไม่ติดต่อกัน ควรจะนับเวลาในการทานยาคุมฉุกเฉินตั้งแต่การมีเพศสัมพันธ์ครั้งแรกเลยหรือเปล่าคะ แล้วยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉิน ช่วยลดโอกาสในการท้องได้มากน้อยแค่ไหน

ความเห็นที่ 1
vivyJang

ทานตั้งแต่ครั้งแรกเลยค่ะ ยาคุมแบบเม็ดเดียวของ Tansy One เลยจ้าหายห่วงเรื่องกลัวลืมทานเม็ดที่ 2 ยิ่งปล่อยไว้นานแล้วด้วย

ความเห็นที่ 2
wanzajang

วันๆ ไม่คิดจะทำอะไรกันเลยเหรอจ๊ะ ระวังโรคที่มาจากการมีเพศสัมพันธ์ล่ะ

ความเห็นที่ 3
smhyingsmthxng

ปัจจุบันยังไม่มีผลการวิจัยที่บอกว่า ยาคุมสามารถคุมกำเนิดได้กี่ชั่วโมง แต่ส่วนใหญ่จะใช้หลังจากการมีเพศสัมพันธ์ครั้งแรก

เพราะประสิทธิภาพของยาจะช่วยให้โอกาสในตั้งครรภ์น้อยลง แต่ในกรณีที่มีเพศสัมพันธ์หลายครั้งต่อวัน ก็มีโอกาสที่จะตั้งครรภ์ได้เช่นกันค่ะ

ความเห็นที่ 4
Emerio

ยาคุมฉุกเฉินมีแบบเม็ดเดียวด้วยเหรอคะ น่าจะช่วยในเรื่องของการนับเวลา และปัญหาลืมทานยาเม็ดที่ 2 จากแบบสองเม็ดได้เลยนะคะเนี่ย

ความเห็นที่ 5
mosuda

ยิ่งทานเร็วยิ่งดี แต่หากกังวลเรื่องการตั้งครรภ์ ทั้งนี้อยู่ที่วิธีการของการมีเซ็กซ์ด้วย คู่ของคุณสวมถุงยางหรือเปล่า หลั่งนอกหรือว่าหลั่งข้างใน เพราะยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉิน อาจไม่ได้ใช้ในกรณีแบบที่คุณมีเซ็กซ์เป็นประจำ