พ่อไอหนักมากเลยค่ะ ช่วงนี้มีวิธีรักษาไหมคะ

อาการของพ่อก็คือ ไอหนักเป็นพักๆ และบ่อยมากเลยค่ะ ยิ่งแบบเวลานั่งดูทีวีกันที่ห้องนั่งเล่นก็จะมีแบบการกินขนมขบเคี้ยวกันบ้าง พ่อก็แบบไอหนัก ไม่หยุดเลย บอกให้ไปหาหมอก็ไม่ยอมไป ช่วงนี้เสียงแหบด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าอาการนี้เป็นอะไรได้บ้างอ่าคะ

ความเห็นที่ 1
babymild99

คุณพ่ออาจจะเป็นโรคกรดไหลย้อนก็ได้นะคะ ลองหายากรดไหลย้อนทานดูนะคะ เป็นนานๆ ไม่ดีค่ะ มันจะนำไปสู่โรคอื่นๆ ก็ได้จ้า

ความเห็นที่ 2
รี่เอง

อาการนี้ เราเคยเป็นค่ะ ไปหาหมอมาแล้ว หมอบอกเป็นกรดไหลย้อน ทานที่หมอให้มารสชาติแบบไม่ไหวเลยเพราะมันต้องเคี้ยวอ่ะค่ะ เราเลยไปหาที่ร้านขายยาถามเค้าบอกมียากรดไหลย้อนที่รสชาติโอเคหน่อยไหม เค้าเลยแนะนำ Algycon มารสชาติอร่อยใช้ได้เลยค่ะ

ความเห็นที่ 3
nooyuinaka

โห ถ้าไอนานๆ ระวังพวกปอดมีปัญหาหานะค้า พอสูบบุหรี่ด้วยป่าว ถ้าสูบบอกให้เค้าลดๆ ก็ดีนะค้า จะได้อยู่กับเรานานๆ

ความเห็นที่ 4
โอริกี้

เพื่อนเราก็เคยเป็นทำงานหนัก กินข้าวไม่เป็นเวลา บางทีมันกินเสดนอนเลย นั่นเป็นกรดไหลย้อนเลยจ้า ตอนนี้ก็ให้กิน อัลไกคอน อยู่เหมือนกันจ้า ก็เริ่ม ๆ ดีขึ้นแล้วล่ะ

ความเห็นที่ 5
Lisara

ขอบคุณทุกความเห็นมากนะค้า