ยาคุมกำเนิดแต่ละยี่ห้อที่มีตัวยาที่ต่างกันคุณสมบัติของมันจะแตกต่างตามไปด้วยหรือเปล่าคะ ?

ส่วนตัวเราเป็นคนที่ประจำเดือนมาไม่ค่อยปกติ แล้วพอดีเราได้อ่านจากกระทู้รีวิวหลายๆ ที่ได้อธิบายเกี่ยวกับยาคุมว่าแต่ละยี่ห้อมีตัวยาแตกต่างกัน เลยอยากจะทราบว่าถ้าเราอยากจะเลือกกินยาคุมเราควรเลือกตัวไหนคะ แล้วจะมีความแตกต่างของผลการคุมกำเนิดหรือผลอื่นๆ รึเปล่า ?

ปล.เราไม่เคยกินยาคุมมาก่อนนะค้า ขอบคุณค่ะ :)

ความเห็นที่ 1
น้องโฮนี่

เราเคยไปปรึกษาเภสัชที่ร้านยาแถวๆ บ้าน เขาบอกว่า ส่วนใหญ่ตัวยาในยาคุมมันจะเหมือนๆ กันค่ะ คือช่วยป้องกันไม่ให้อสุจิเข้าไปไข่ แต่ที่แตกต่างก็จะเป็นผลข้างเคียงอื่นๆซะ มากกว่าค่ะ

ความเห็นที่ 2
vivyJang

เราว่าน่าจะเหมือนกันนะ แต่ที่เราเห็นมันมี Ethinyl estradiol หรือ EE เนี่ยที่แตกต่างกัน แต่ที่เรากินประจำมา 6 เดือน จะเป็น 30 mcg. ยี่ห้อเมโลเดียค่ะ ถ้าจำไม่ผิดกล่องสีขาวๆ เหลืองๆ มั้งนะ

ความเห็นที่ 3
DeliaB

สงสัยเหมือนเราเลย 555 แต่ความกล้าไม่มากพอที่จะตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ  พอพูดเรื่องยาคุมไม่รู้ว่าเขินอะไรทุกทีเลย ><

ความเห็นที่ 4
nooyuinaka

ตอนแรกเรากลัวจะแพ้ยา พอลองทาน melodia  ก็ไม่มีอาการแพ้นะคะ ช่วยลดสิว ลดหน้ามันด้วย

ความเห็นที่ 5
wanzajang

ถ้าไม่เคยแพ้ยาอะไรมาก่อน(ในชีวิต) เราว่าเริ่มจากที่มีตัวยาน้อยๆ ก่อนก็ดีนะ หรือถ้าแบบว่าไม่ชัวร์มากๆๆๆๆ เราว่าไปปรึกษาหมอ หรือเภสัชก่อนก็ได้นะคะ