เป็นกรดไหลย้อนแต่ไม่ชอบกินยาลดกรด ทำยังไงดี ​?

เราเพิ่งมารู้ตัวได้ไม่นานมานี้ว่าตัวเองเป็นกรดไกลย้อน TT พ่อกับแม่เลยเอายามาให้กินแล้วคือพอกินแล้วรู้สึกผะอืดผะอมมากๆๆๆๆๆ กลิ่นมันแบบบอกไม่ถูกกลืนไม่ลงเลย แต่ถ้าไม่ยอมกินมันก็ไม่น่าจะหาย อยากรุ้ว่ามันมีวิธีอื่นช่วยไหมคะ

ความเห็นที่ 1
smhyingsmthxng

จขกท. เคยกินของ Algycon รึยังคะเป็นแบบเม็ดเราเคยลองเอาให้น้องกิน น้องชอบมากเลยบอกว่ามันเหมือนขนม ฮ่าๆ

ความเห็นที่ 2
UmikiJungz

ผมคิดว่ามันน่าจะมีหลายแบบนะตอนนี้ จขกท.ลองไปถามที่ร้านขายยาแถวบ้านดูก่อนก็ได้เผื่อเขาจะแนะนำได้ดีกว่าครับ

ความเห็นที่ 3
mosuda

เราเคยกินแบบเม็ดยี่ห้ออัลไกคอนค่ะ ตอนนั้นกำลังตั้งท้องมีน้องเลยเภสัชเลยแนะนำมาเป็นตัวนี้ค่ะ ส่วนตัวรู้สึกว่ากินไม่ค่อยเป็นเวลาเลยเป็นกรดไหลย้อนค่ะ กลิ่นมันหอมเหมือนวานิลลาเลยอ่ะ

ความเห็นที่ 4
DeliaB

โรคกรดไหลย้อนมันกินยาอย่างเดียวไม่หายน้ามันต้องปรับเรื่องนิสัยการกินให้ถูกต้องด้วยนะ

ความเห็นที่ 5
babymild99

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่า ที่เราเคยกินมันจะเป็นแบบขวดน้ำค่ะ แต่แบบเม็ดเรายังไม่เคยลองกินนะเดี๋ยวจะลองไปหาซื้อมาทานดูค่ะ