อยากรู้ว่าตัวเองเป็นกรดไหลย้อนหรือป่าว อาการเข้าข่ายไหม

ตอนนี้คือมีอาการแสบๆร้อนๆกลางอก เหมือนมีก้อนจุกอยู่ กลืนลําบาก แสบคอ บางทีก็คลื่นไส้ด้วย หลังจากกินข้าวแล้วจะรู้สึกว่าท้องอืดแบบมากๆ อันนี้คืออาการของกรดไหลย้อนหรือป่าวคะ ??

ความเห็นที่ 1
ผู้ชายชอบกินปลา
เป็นกรดไหลย้อนแน่ๆ ต้องรีบรักษาครับ ถ้าหากว่าปล่อยไว้ให้เรื้อรังไม่รีบรักษาอาจจะส่งผลรุนแรงถึงขั้นเป็นมะเร็งหลอดอาหารได้เลยนะครับ
ความเห็นที่ 2
dukdik
เราว่าน่าจะใช่นะคะ อาการแบบนี้เราเคยเป็นช่วงนึง ตอนนั้นเรากินยา แล้วก็ปรับพฤติกรรมการกินของตัวเองทั้งหมดเลย ทุกวันนี้หายแล้วค่ะ
ความเห็นที่ 3
ผู้พิทักษ์สโนไวท์
อาการแบบนี้ใช่แน่นอนค่ะ แนะนำยา Algycon เลย กล่องแดงๆขาวๆ ตามร้านขายยามีขายแยกแผง เรากินตัวนี้แล้วค่อยๆปรับเรื่องการกิน อาการดีขึ้นมากแล้ว
ความเห็นที่ 4
แก้วกล้า
เคยเป็นอาการแบบตัวเองเลยค่ะ เราไปร้านขายยาแล้วเภสัชเค้าเอายากรดไหลย้อนอัลไกคอนให้กิน กินแล้วดีขึ้นนะคะ ออกฤทธิ์เร็วกว่าตัวอื่นๆที่เคยกินมาเลย ตอนนี้อาการดีขึ้นเยอะ ยังไงลองไปร้านยานะคะ อย่าปล่อยไว้นานค่ะ เดี๋ยวเรื้อรัง