คุณคิดยังไงกับไดโดมอน !?

สวัสดีครับ ผมอยากเล่าประสบการณ์ตรงที่เพื่อนผมเจอมา จนทำให้ผมรู้สึกไม่อยากกินที่นั่นอีกเลย ซึ่งเป็นร้านอาหารยอดแย่ร้านหนึ่งครับ ร้านนี้เคยเป็นร้านอาหารยอดเยี่ยมสำหรับผม แต่ว่าตอนนี้ไม่ใช่อีกแล้วครับ นั่นคือ DAIDOMON จริงๆ แล้ว ผมคิดว่า ทุกร้านก็คงทำกันแบบนี้ซะส่วนใหญ่ แต่ก็ไม่คิดว่าจะมากมายขนาดนี้ ผมเข้าใจว่าทางร้านอาจจะต้องการกำไรมาก แต่บางครั้งก็ไม่ควรเอาเปรียบผู้บริโภคแบบนี้ พอเพื่อนผมมาเล่าให้ฟัง ผมถึงกับอึ้งเลยครับไม่อยากจะเชื่อจริงๆ แบบว่า อาหารไม่มีความสะอาดเลยครับ สินค้าที่เหลือจากวันก่อนๆ ไม่เว้นแม้แต่ข้าวผัดกระเทียม ก็ค้างสต๊อกเอาไว้ ภาชนะหรือที่หยิบจับอะไรก็อันเดิมและอันเดียวกันตลอด บางคนรีบๆ หน่อยก็ใช้มือเลยครับ มือเนี่ยแหละ ลองคิดดูนะ มือไปหยิบจับอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ พวกหมู ตับ ไก่ อะไรพวกนี้ก็ไม่มีฝาปิดเลยสักอย่าง อีกอย่างหนึ่งครับ อาหารที่เหลือจากลูกค้าเดิมที่กินเหลือไว้ ก็จะถูกแยกไว้รวมๆ กัน เพื่อให้ลูกค้าคนต่อไปได้กินต่อ คิดดูครับ มันจะแย่ขนาดไหน แล้วที่สำคัญ! น้ำเปล่าที่ดูเหมือนจะสะอาดที่สุด กลับเลวร้ายกว่าที่คิด คือมันไม่ใช่น้ำเปล่าในขวดจริงๆ มันเป็นน้ำเปล่าที่กรอกมาจากเครื่องกรองน้ำธรรมดา และแกล้งนำขวดเปล่า ออกไปพร้อมกับ แก้วน้ำแก้วนั้น อีกอย่างหนึ่ง คือ เตาปิ้งที่เราปิ้งๆ กินกันเนี่ย มันไม่ได้สะอาดเหมือนที่เราเห็นๆ จากสภาพเตาปิ้งที่สะอาดเลย แต่ว่าจะเอาน้ำยาขัดสนิมผสมกับน้ำเปล่าอีกนิดหน่อยมาขัดไงละครับ และสังเกตมั้ยว่า ไม่มีการล้างอะไรตาม หลังจากที่ขัดเสร็จเลย แล้วคิดสิว่า อย่างนี้ มันจะสะอาดได้ยังไงกันละครับ ยิ่งร้ายไปกว่านั้น ไม่รู้มันเป็นคอนเซ็ปต์ของไดโดม่อนหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ จะไปกินสาขาไหนๆ พนักงานก็ไม่เคยยิ้ม หรือเต็มใจบริการเลย ทำหน้าตาบูดบึ้งอยู่ตลอด เวลาจะสั่งอะไรก็ทำเหมือนจะไม่ได้ยิน อาหารก็มาช้ามาก สั่งไปตั้งนานแล้ว ก็ช้ามากครับ แต่ก่อนผมพอจะให้อภัยได้ เพราะชอบอาหารครับ แต่ตอนนี้ แม้แต่อาหารก็คงจะไม่ไหวแล้วครับ มันแย่เกินกว่าที่ผมจะรับได้ครับ ลาก่อนครับ .. ไดโดม่อน ! ยังไงก็เล่าเรื่องนี้ไว้เตือนใจนะครับ ใครจะไปกินก็ขอให้คิดดีๆ นะครับ สำหรับผมคงไม่แล้วล่ะครับ เข็ดจริงๆ ไม่กล้าไปกินอีกแล้ว ต้องขออภัยด้วย ถ้าใครมีความเห็นอย่างไรครับ