ชาวบ้านลำลูกกา-คลองสามวา เดือดร้อนหนัก ปัญหาเผาหญ้าที่รัฐยังแก้ไขไม่ได้สักที!

ช่วงนี้ พื้นที่ไหนๆ ก็เจอปัญหา ฝุ่นขนาดเล็ก หรือ PM 2.5 ที่กลายเป็นปัญหาระดับชาติไปแล้ว บางแห่ง ก็ยังพอทนไหว หาหน้ากากอนามัย หน้ากาก N95 มาใส่ก็พอทนๆ ได้ แต่บางแห่ง อย่างเช่น แถวลำลูกกา, บ้านฟ้าปิยรมย์, และแถวคลองสามวา ซึ่งบางที่เป็นที่ดินว่าง มีการเผาหญ้า ทำให้เกิดมลพิษอีก แบบนี้เป็นการซ้ำเติม ทั้งๆ ที่รู้ว่า ปัญหาฝุ่นมาจากการเผาหญ้า เผาขยะ หรือแม้แต่การก่อสร้าง ทำให้หลายๆ คนในพื้นที่ดังกล่าวทนไม่ไหว ต้องออกมาโพสต์แบบนี้ ลองไปดูครับ น่าเห็นใจ ช่วยกันแชร์ได้ครับ

เครดิตคุณ Pricha Sripradu Winwinpool

นอกจากนี้แถวๆ โรงเรียนเฟื่องฟ้า ซึ่งมีเด็กอนุบาลตัวเล็กๆ ไปโรงเรียนในตอนเช้า ต้องเจอฝุ่นละอองที่มองไม่เห็นแต่เป็นอันตราย น่าเห็นใจมาก ปัญหาเหล่านี้ อย่าปล่อยให้เลยตามเลย มันไม่หายไปเอง ต้องช่วยแก้ไขที่ต้นตอ

ขอบคุณภาพจาก Nueng Torcharoen

นี่ไม่ใช่การส่งสัญญาณของเผ่าอินเดียแดงโบราณใช่ไหม? เผาจนควันขึ้นมาคู่กันแบบนี้ นัดกันเผาหรืออย่างไร

ยังไงก็ฝากเรื่องนี้ถึงผู้ใหญ่ในพื้นที่ ที่เกี่ยวข้องด้วยครับ รีบจัดการปัญหานี้ซะ แล้วคะแนนเสียงของท่านจะตามมา (อิอิ)