จากสนามบินสุวรรณภูมิไปรถไฟฟ้า BTS หรือ MRT สถานนีไหนไปง่ายสุดครับ

คือผมทำงานอยู่กรุงเทพ และแม่ของผมจะมาจากต่างจังหวัดทุกๆ2เดือน มาซื้อสินค้าและสั่งของกลับไปขายที่ต่างจังหวัด

ซึ่งผมต้องไปส่งแม่ที่สนามบินทุกครั้งตอนเช้าตรู่ เพราะจำเป็นต้องถือของมีค่าและเป็นผู้หญิง ถ้าเป็นพ่อ ผมปล่อยให้กลับคนเดียวได้ แต่ปัญหาคือผมต้องรีบไปที่ทำงานแถวสาธรให้ทัน (ห้ามสายเด็ดขาด) เข้างาน 8.30 เคยออกจากสนามบิน7.15 ยังสายไป15นาทีเลย

คราวก่อนผมลองเรียกแท๊กซี่จากสนามบินให้ไปรถไฟฟ้า BTS อ่อนนุช เพราะคิดว่ามันน่าจะใช้ระยะทางสั้นที่สุดเมื่อดูจากแผนที่กรุงเทพ (เล่นกันซื่อๆเลย) แต่เอาเข้าจริงก็เกือบชั่วโมงเหมือนกันครับ ติดแหงกอยู่ที่เส้นอ่อนนุช

เลยอยากถามเพื่อนๆว่า รถไฟฟ้าป้ายไหนไปง่ายที่สุดครับ ลาดพร้าวมั๊ย หรือพระราม9 หรือเส้นไหนที่มีทางด่วนพาไปถึงง่ายๆในช่วงตอนเช้าๆ

ปล. จริงๆก็อยากจะออกให้เร็วกว่านี้หน่อย แต่กว่าจะขึ้นเครื่องก็เกือบ10โมง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ