อยากทราบข้อดีข้อเสียของการใช้ชีวิตบนเกาะค่ะ

ฉันคิดไปเป็นชาวเกาะ วู้ฮู เพลงๆนึงว่าไว้ เชื่อว่าหลายๆคนต้องคิดอิจฉาคนที่ใช้ชีวิตบนเกาะเป็นแน่แท้

พี่น้องที่อยู่บนเกาะทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นเพราะทำงานที่นั่น หรืออยู่ที่นั่นถาวร หรือชั่วคราว ทั้งเกาะเล็กเกาะใหญ่ เกาะพะงัน เกาะเต่า เกาะกูด เกาะเสม็ด เกาะช้าง ฯลฯ ช่วยบอกข้อดี ข้อเสียของชีวิตบนเกาะให้เพื่อนๆได้รับทราบกันถ้วนหน้า จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณค่ะ

เราคิดว่าข้อดีคือ ได้อยู่กับธรรมชาติที่สวยงาม ข้อเสียคือ ของแพง ไปมาไม่สะดวก อยู่ไกลความเจริญ เป็นไปได้มั้ย