ขอรบกวนเพื่อนๆที่นับถือศาสนาพุทธหน่อยครับ!!!!!!!!!

สลามมุอะลัยกุม วะเราะห์มะตุลลอฮ์ ฮีวาบะห์ เราะห์กาตุห์........ขอความสันติสุขจงมีแด่ท่าน

เนื่องด้วยผมต้องทำรายงานบางอย่างเกี่ยวกับศาสนาครับ หมายถึงศาสนาที่เราไม่ได้นับถือครับ ผมเลยเลือกศาสนาพุทธครับ เพราะใกล้ตัวดี คือผมอยากรู้บางอย่างเกี่ยวกับพุทธและวิถีพุทธครับ มีใครพอแนะนำได้บ้าง เดี๋ยวผมจะตั้งคำถามไว้เป็นข้อๆน่ะครับ พอดีแถวบ้านผมเป็นอิสลามทั้งนั้นเลย หาคนพุทธไม่มีเลย อยู่ อ.สายบุรี จ.ปัตตานี ครับผม ก็หวังว่าพี่ๆน้องๆใน mthai ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยน่ะครับ ขอขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับผม ถ้าว่างๆมาเที่ยวแถวปัตตานีบ้านผมบ้างก็ได้ อิอิอิๆๆๆ

1.คนไทยพุทธมีความเชื่อเรื่องตายอย่างไรครับ ตายแล้วเกิดใหม่หรือดับสูญครับ ซึ่งอิสลามเชื่อใน ดุนยา=โลกนี้ อาคีเราะห์=โลกหน้า

2.เวลามีพระเดินบาตรแล้วมีคนใส่บาตร อันนี้เชื่ออย่างไรครับ

3.เวลามีคนเสียชีวิตคนพุทธเอาไว้กี่วันถึงเผา ซึ่งอิสลามจะต้องบังคับให้ฝังภายใน 24 ชั่วโมง หลังการตายครับ

4.เห็นคนพุทธพูดกันบ่อยๆครับ พระอรหันต์ คืออะไร คือผมพอรู้ แต่อยากได้คำอธิบายที่ชัดเจนครับ

5.ผมเข้าใจถูกไหม? พระพุทธรูปทุกองค์ ไม่ว่าพระโสธร พระชินราช คือองค์เดียวที่เป็นพระพุทธเจ้า

6.ศาสนาพุทธได้สอนอย่างไร ขอแบบย่อๆน่ะครับ

7.ท่านยมทูต มัจจุราช ท้าวเวสสุวรรณ์ บุคคลเหล่านี้เป็นใครครับ

8.เคยเห็นคนพุทธนอนแล้วเอาผ้าขาวคลุมมีพระสวด อันนี้คือพิธีกรรมอะไรครับ

9.บาปที่หนักที่สุดที่ศาสนาพุทธได้กล่าวไว้มีอะไรบ้างครับ

10.ศาสนาพุทธมีพระเจ้าไหมครับ อย่างอิสลามพระเจ้าคืออัลเลาะฮ์ พระศาสดาคือท่าน นบี มูฮัมหมัด

ผมก็ขอถามแค่นี้แหละครับ บางคำถามอาจจะง่ายสำหรับคนพุทธอย่างพวกท่าน แต่ไม่รู้สำหรับผมก็งงเหมือนกัน คำถามใดที่ถามไม่ถูกต้องก็ช่วยติเตือนด้วยน่ะครับ หรือผมถามไม่สุภาพก็บอกด้วย คือผมถามด้วยความไม่รู้จริงๆครับ ยังไงก็ขอให้มีความสุขทุกๆท่านครับ งั้นขอตัวไปวาง......เอ๊ย!!!! ไปนอนก่อนครับ อิอิอิอิอิอิ

วัสลามมุอะลัยกุม...........อัลเลาะฮ์ฮูอักบัร

เด็กปัตตานี อาบูมากัร มูฮัมหมัด