การเปิดไฟสูง

ทุกวันนี้เวลาหัวค่ำ ในซอยที่ผมพักอาศัยอยู่ ช่วงเวลาหัวค่ำเป็นอะไรที่รถเยอะมาก   ทั้งมอไชค์และรถยนต์   อย่างเช่นวันนี้ เวลาราวๆ2ทุ่มครึ่งกว่าๆ   ผมขับเวฟเก่าๆ ออกมานั่งเล่นเนตตามปกติหลังจากทำธุระที่บ้านเสร็จ  แปลกใจว่าทำไมช่วงกลางซอย วันนี้รถถึงได้ติดจัง  พอไปถึงใกล้ๆเจอเด็กวัยรุ่นต่อยกันอยู่คู่นึง  กำลังนัวเลยคับ แอบดีใจได้ดูมวยฟรี  เด็กวัยรุ่นต่อยกันอยู่ข้างทางนะคับ ที่รถติดเพราะคนชะรอรถดูเด็กต่อยกันนี่แหละคับ    ผมจอดรถดูอยู่อิกฝั่ง ข้างผมมีพี่วินมอไชค์อยู่ใกล้ๆ  เลยถามพี่เขาว่ามันต่อยกันเพราะอะไรคับ      พี่เขาเล่าว่า คันฟีโน่ขับอยู่แล้วมี  สกูปปี้ไอตามหลังมา ไอคันหลังเปิดไฟสูงมาก่อนแล้ว ฟี่โน่ขับไปคุยโทรสัพไป เลยขับช้าๆแต่อยู่ชะกลางเลน  พอสกูปปี้แซงได้ ช่วงกำลังแซงได้หันมาไห้  ของลับแก่เจ้าฟีโน่ เท่านั้นแหละคับ ฟีโน่เลิกคุยโทรสัพเปิดไฟสูง+แตรไห้สั่นเลย ขับไปได้นิดหน่อยเลยจอดรถต่อยกัน   ผมดูจนมวยคู่นี้มีคนมาห้าม แล้วก็มาตั้งกระทู้เล่าสู่กันฟังนี่แหละคับ   อ่านไม่อ่านก็ตามใจ อิอิ  แต่อยากจะบอกว่า แสบตาและรำคาญไฟสูง กับพวกวัยรุ่นที่ขับรถสมัยนี้จริงๆ เปิดพร่ำเพรื่อ ทางสว่างก็เปิด  ปล.ไครบอกไห้สรุบมา1บรรทัดขอไห้.....เสีย