อาม่า..รู้จักตี๊ฟจ๊อบป่ะ?

วันนี้เดินไปทำธุระกับเพื่อนครับ ระหว่างรอเพื่อนก็เห็นแผงหนังสือ(ก๊อป)ข้างทางขายอยู่

มีอาม่าแก่ๆคนนึงไปยืนๆดูหนังสือ อายุน่าจะซัก 70 กว่าๆได้

อาม่า: มีหนังสืออะไรมั่งจ๊ะ?

คนขาย: เล่มนี้กำลังดังเลยอาม่า เป็นประวัติของสตีฟ จ๊อบ เอาป่าวเล่มละสิบหยวนเอง

อาม่า: อืม.. อั๊วะไม่เอาหรอก อัีวะไม่รู้จัก

คนขาย: ขายดีจริงๆนะอาม่า เนี่ย..เพิ่งซี๊เหลียว(ตาย)ไปไม่กี่วันเอง

อาม่า: กำเสี่ย กำเสี่ย (แต๊งๆ) แต่อั๊วะม่ายอาวอ่ะ ไม่รู้จัก

คนขาย: โห..อาม่า ไม่รู้จักตี๊ฟจ้อบได้ไง แอ้ปเปิ้ลไง แอ้ปเปิ้ล อีอายุ 56 เองนะ ซี๊เลี้ยวอ่าา

อาม่า: อั๊วะ ไม่เอา ไม่รู้จัก ไม่รู้จะเอาไปทำไม

คนขาย: ซื้อหน่อยน่าอาม่า นี่อีแกดังจริงๆ น๊าา 

เฮียหลง: .......(ยืนดู+งง) แม่งเอาทุกดอกจริงๆคนขายจีน (คิดในใจ)

================================= 

แถม

กริ๊งงงงงงงงงงงงง..!! (เสียงโทรศัพท์มือถือดัง)

เฮียหลง: เหวย!

ปลายทาง: หว่อเมินซื่ออ บลาๆๆๆๆๆ (พวกเราคือ..)  ฉอดๆๆๆๆ

เฮียหลง: เดี๋ยวๆๆๆ ใจเย็นๆ คุณเป็นใครครับเนี่ย โทรมามีธุระอะไร

ปลายทาง: ฉอดๆๆๆ (ยังไม่หยุด) โทรมาขายบ้าน(คอนโด)ครับ

เฮียหลง: อ้อ..ขายบ้านเหรอครับ คงไม่ล่ะครับผมเป็นคนต่างชาติ

ปลายทาง: ต่างชาติก็ซื้อได้ครับ ฉอดๆๆๆๆ

เฮียหลง: เอ่อ...คืออีกสองปีกว่าๆก็กลับแล้วครับ ไม่รู้จะซื้อไปทำไร

ปลายทาง: ซื้อไว้ก่อนก็ได้นะครับ ไว้กลับมาปักกิ่งก็ค่อยไปพักก็ได้ครับ ฉอดดๆๆๆๆๆๆๆ เรามีเวปไซต์นะครับ www...............................com เข้าไปชมได้นะครับ ฉอดๆๆๆๆๆๆ ไม่ทราบมีอีเมล์มั้ยครับ เราจะส่งรายละเอียดไปให้ดู ฉอดดๆๆๆๆๆๆ

เฮียหลง: เอ่อ..คือไม่อยากได้จริงๆ เป็นคนต่างชาติ ไม่ใช่คนจีน

ปลายทาง: ต่างชาติเราก็ขายครับ ฉอดดๆๆๆๆๆๆ

เฮียหลง: - -'

ไม่ถามหน่อยเหรอว่ากูอยากได้รึเปล่า แมร่งเอ้ย เอาทุกดอกจริงๆคนจีน