....หลังบ้านกวีเอกเช็คสเปียร์....ที่ท่านอาจจะยังไม่ทราบ...!

...ผลงานต่าง ๆ ของเช็คสเปียร์ ได้ถูกรวบรวมขึ้นมาแล้ว และก็เป็นที่ทราบกันดีไปทั่วพื้นหล้า...

แต่ทว่า....เบื้องหลังชีวิตจริงของกวีเอกท่านนี้ ยังดำมืด และเป็นที่น่าสนใจให้น่าค้นหาของ....หลายต่อหลายคน...

ก่อนที่ท่านจะอ่านบทร้อยกรองซอนเน็ต หรือบทประพันธ์ของท่านเช็คสเปียร์ต่อไป....ลองสละเวลาอันมีค่าของท่าน ซักนิ๊ดดด...กะติ๊ดเดียว นะคุณคนสวยนะ....อ่านความจริงที่อยู่เบื้องหลังท่านกวีเอก...ท่านนี้หน่อยเป็นไรครับคุณ ....นะครับ !

....โรมิโอแอนด์จูเลียต.... เป็นบทประพันธ์ที่เพื่อนๆ  ที่ให้ความสนใจอ่าน ก็ทราบกันดีอยู่แล้วครับว่า เป็นบทประพันธ์ของท่านเช็คสเปียร์....ภาพด้านบนไม่เกี่ยวครับ นี่เป็นบทประพันธ์ของผมเอง...ตอนที่ไอ้หนุ่มขวัญไปรับจ้างพ่อใหญ่สิงห์ทำนา...ลูกสาวพ่อใหญ่สิงห์เอาข้าวกลางวันมาให้กลางทุ่ง...ไอ้ขวัญซึ่งแอบชอบลูกสาวพ่อใหญ่สิงห์มาตั้งแต่แรก...

จะเหลือเร๊อะ...จริงไม๊ครับท่านผู้ชม....ไอ้ขวัญมันก็เลย....ก็เลย...ฮิฮิ...!

เห็นไอ้แกละ...ลูกตาเหมียน นั่งน้ำลายหกอยู่คนเดียว...มันคงเห็นไอ้ขวัญกินข้าวเที่ยงแล้วหิวตาม....

นี่ครับ...โรมิโอแอนด์จูเลียต เวอชั่นนี้...ค่อนข้างได้รับความนิยมไม่น้อยเลยทีเดียว...

เมื่อวานผม...ก่อนจะตั้งกระทู้เรื่องท่านเช็คสเปียร์นี้ ก็ไปซื้อมาตัวหนึ่งครับเสื้อ...เหมือนโรมิโอในโพสเตอร์นี้...ซื้อไซส์ XL ครับ...มาใส่...แม่มมขาดเปี๊ยเลย...มันรัด ผมว่าเค๊าติดไซส์ผิด...ว่าจะซื้อมาเตรียมใส่ไปงานแห่พยายามแถวชลบุรีหน่อยครับ......คุณ Armnoi ทราบดีนี่ครับงานแห่พยายม...

ใกล้นรกไปทุกวันแล้วผม.....

A: ในขณะที่เช็คสเปียร์ยังมีชีวิตอยู่ ภาพวาดของท่าน ไม่เคยเป็นภาพวาดระบายสีเลย มีแต่ภาพวาดขาวดำเท่านั้น

B: บทประพันธ์ของเช็คสเปียร์ ไม่เคยตีพิมพ์เลย บทประพันธ์ส่วนใหญ่ ถูกตีพิมพ์หลังจากที่เช็คสเปียร์เสียชีวิตไปแล้วถึง 7 ปี

C: ลูกหลานของเช็คสเปียร์ เสียชีวิตหมด เช็คสเปียร์ไม่เหลือทายาทสืบสกุลแม้แต่คนเดียว

D: ไม่มีใครรู้วันเดือนปีเกิดที่แท้จริงของเช็คสเปียร์ แม้แต่คนเดียว

E: ภรรยาของเช็คสเปียร์ แอนเน่ เฮทอะเวย์ ( Anne Hathaway ) มีอายุมากกว่าเช็คสเปียร์ 8 ปี และกำลังตั้งครรภ์ได้ 3 เดือน ก่อนวันที่ทั้งสองแต่งงานกัน กลายเป็นเรื่องอื้อฉาวในขณะนั้น แต่ทว่า เป็นเรื่องอื้อฉาวของคนบางกลุ่มเท่านั้น

F: บิดาของเช็คสเปียร์ จอฮ์น เป็นเศรษฐีเงินกู้ เป็นผู้ซึ่งถูกกล่าวหาว่า ปล่อยเงินกู้ด้วยดอกเบี้ยที่สูงลิบลิ่ว ดอกเบี้ยเงินกู้สูงถึง 20-25 %

วิลเลี่ยม เช็คสเปียร์

G: ญาติทางฝ่ายมารดาของเช็คสเปียร์ วิลลเลี่ยม เออเดน ( William Arden ) ถูกจับกุมในข้อหา ผู้คิดค้นแผนการต่อต้านองค์ราชินี อลิสซาเบธที่ 1 เขาถูกคุมขังที่ เทาเวอร์ แห่งลอนดอน ( tower of London ) และถูกประหารชีวิตในเวลาต่อมา

H: เช็คสเปียร์และเพื่อน ๆ สร้างโรงละครที่มีรูปทรงกลม ถึง 2 แห่ง

I: มีบรรดานักประพันธ์และนักปราชญ์หลายต่อหลายท่าน ที่ไม่เชื่อว่าเช็คสเปียร์ จะเขียนบทประพันธ์ของเขาเอง ...

ต่างก็พากันเชื่อว่า เช็คสเปียร์มีผีปีศาจวิญญาณ คอยช่วยเขียนบทประพันธ์ หรือไม่ก็ ได้ไปขโมยคัดลอกผลงานหรือบทประพันธ์ของคนอื่นมา....

เซอร์ ฟรานซีส เบคอน ( Francis Bacon ) เป็นอีกผู้หนึ่งซึ่งคอยอ้างอิง ท้วงติง ถึงบทประพัน์ของเช็คสเปียร์อยู่เสมอ

J: ถึงแม้ว่า เช็คสเปียร์ จะเป็นนักเขียนที่เยี่ยมยอด แต่ทว่า ยังมีอีกหลายคนในครอบครัวของเขา ไม่รู้หนังสือเลย

K: ในชีวิตของเช็คสเปียร์ เขาได้เขียนบทประพันธ์ทั้งหมด 37 เรื่อง และบทร้อยกรองซอนเน็ต 154 บท

L: ร่างอันไร้วิญญาณของเช็คสเปียร์ ฝังไว้ที่สุสานของโบสถ์ โฮลลี่ ทรินิตี้ ( Holy Trinity ) เมือง สแตรทฟอร์ด(  Stratford ) ของอังกฤษ ....

เขาได้สาปแช่งผู้ใดก็ตาม ที่ล่วงล้ำเข้าไปรบกวน หรือเคลื่อนย้ายศพของเขาจากสถานที่ ที่เขาพักผ่อนอย่างสงบแห่งนี้

M: เช็คสเปียร์ ไม่เพียงแต่แต่งหรือเรียบเรียงบทประพันธ์และบทร้อยกรองซอนเน็ตเท่านั้น เขายังแสดงเป็นตัวละครในบทประพันธ์ของเขา และแสดงเป็นตัวละครในบทประพันธ์ของนักประพันธ์ท่านอื่น ๆ อีกด้วย

N: 400 ปี หลังจากที่เช็คสเปียร์สิ้นชีวิต มีการกล่าวขานยกย่องเขาใน Google ถึง 15 ล้านหน้า.... ซึ่ง เอลวิส เพลสลี่ ได้รับการกล่าวขานถึงเขาเพียง 2.7 ล้านเท่านั้น

O: แม็กเบท (macbeth เป็นตัวละครตัวหนึ่งจากบทประพันธ์ของท่านเช็คสเปียร์ครับเพื่อน ๆ ที่ให้ความสนใจ ผมลองไปค้นดูครับได้ความว่า....แมกเบท เป็นกษัติย์ของสก็อตแลนด์ ครับผม  )

....แมกเบท ...กล่าวว่าเป็นบทประพันธ์ที่ เป็นที่นิยม คาดว่า มีการแสดงเรื่องแมกเบท ทุก ๆ 4 ชั่วโมงบนเวที ในมุมใดมุมหนึ่งของโลก

P: แมกเบท เชื่อกันว่าเป็นบทประพันธ์ที่ต้องคำสาปสำหรับบรรดานักแสดง ...อ้างว่า การแสดงเรื่องแมกเบท จะนำความอัปโชดมาให้ ทั้งผู้ผลิตการแสดง และบรรดานักแสดงทั้งหลาย ไปจนถึงโรงละครเลยก็ว่าได้

Q: การฆ่าตัวตาย หรือฉากอัตวินิบาตกรรม จะพบเห็นในบทประพันธ์ของเช็คสเปียร์ ถือว่าเป็นเรื่องปกติ....

และปรากฏอยู่ในบทประพันธ์ถึง 13 เรื่อง.....รวมทั้ง โรมิโอแอนด์จูเลียต จูเลียส ซีซ่าร์ และ โอเธลโล่

R: โดยปกติแล้ว คำศัพท์ของอเมริกัน จะมีอยู่ประมาณ 10,000 ถึง 15,000 คำศัพท์...แต่ของเช็คสเปียร์ มีคำศัพท์มากกว่า 29,000 คำ

( ตรงนี้ครับเพื่อน  ๆ ที่ให้ความสนใจ...ส่วนตัวผมแล้ว ศัพท์ของท่านเช็คสเปียร์ใช้ ส่วนใหญ่จะเป็น Old English หรือศัพท์อังกฤษโบราณ แต่ก็ยังใช้อยู่ครับในปัจจุบัน และขอโทษทีเหอะครับท่าน ๆ ที่ให้ความสนใจ....ศัพท์ยากมาก ๆ ครับท่าน ๆ ...ท่าน  ๆ คง แปลกใจสิครับว่า ..." เอ๊ะ...ไอ่บ้านนอก แกอ่านเป็นกับเค๊าด้วยเหรอ...? " ...เปล่าครับ เค๊าเล่ามาอีกที...ผมก็นั่งฟังตาละห้อยมองแต่หน้าอกคนเล่าครับผม...จะไปรู้เรื่องอะไรกับเค๊า...ฮะ ๆ ๆ เวรกรรม...! )

S: ในโลกของสิงสาลาสัตว์ทั้งหลาย ได้มีการพรรณาไว้ในบทประพันธ์ของเช็คสเปียร์เป็นอย่างดี

....มีมากกว่า 3,000 ชนิดที่ถูกกล่าวถึงในบทประพันธ์ของเช็คสเปียร์ และ มากถึง 180 สเปชี่ มีท้งสัตว์ปกติธรรมดาสามัญและจากจินตนาการ อย่างเช่น ยูนิคอร์น นกฟินนิกซ์ มังกร เป็นต้น

Z: ( เซด ไปเลยดีกว่า ฮะ ๆ ๆ ) ศัพท์คำว่า " assassination  ( การลอบสังหาร ) " และ " bump ( หาในดิกช์นะครับเพื่อน ๆ มีหลายความหมายเกิน )  " เช็คสเปียร์ เป็นผู้คิดค้นศัพท์เหล่านี้ขึ้นมาเอง

...ถ้าคุณบอกว่า "...ฮะ ๆ ๆ เป็นเรื่องขำน่าดู...น่าหัวเราะ "  ท่านเป็นอีกผู้หนึ่งที่กำลัง ดูหมิ่นท้วงติง เช็คสเปียร์

...แถมอีกนิด...สำหรับศัพท์ที่ค้นค้นโดยท่านเช็คสเปียร์  " puke " แล้วก็  " bedroom " ครับ...!

....ผมเอง....ก็ไม่ทราบว่า กระทู้นี้พอจะมีสาระสำหรับท่าน ๆ ที่ให้ความสนใจรึเปล่านะครับ...แต่ก็....เอาเป็นว่าแล้วแต่มุมมองของแต่ละท่านก็แล้วกันครับผม....

ผ่านตาท่านใดมาแล้วบ้าง...ผิดตกประการใด กระผมขออภัยเพื่อน ๆ ที่ให้ความสนใจอ่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม

...แล้วก็ ผมเล่นหัวไปบ้าง...คงไม่ว่ากันนะครับ...ผมเพลินผมไงไม่รู้วันนี้...ฮะ ๆ ๆ

ขอขอบพระคุณมายัง.....http://listsoplenty.com/blog/?p=5150 ครับ

ขาดไม่ได้ครับ...ของฝากสำหรับคุณ Armnoi วิศวกรหนุ่มรูปหล่อ และนักธุระกิจคนใหม่ประจำเอ็มไทยครับ....

....โชคดีปีใหม่ไทยครับเพื่อน ๆ ทุกท่าน....

ความเห็นที่ 1
Armnoi คอยรัก

รักพี่ซีจริงๆ

ช่วงนี้บั้นท้ายขาดหาย

กะจะตั้งกระทู้เรียกร้องความเป็นธรรมแล้วครับ

แหะๆๆๆ ชื่นจายยยยงามหยดย้อยยย