คือโดนทหารครับ อยากจะถามว่า

คือโดนทหาร ฝึกเสร็จ 2เดือนแรก เราจะถูกส่งไปประจำการ ตามที่ต่างๆ ช่วงนั่นจะไม่ค่อยยุ่งเท่าไร อยากจะทราบว่า เราจะสามารถ ไปสมัคเรียน ตาม วิทยาลัย ต่างๆ และไปเรียนได้ไหมครับ

ความเห็นที่ 1
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย
........ปรึกษา ผบ.ร้อย หรือ ผบ.พัน ดีที่สุดครับ การส่งเสริมให้กำลังพลมีวิชาความรู้ก้าวหน้ามันเป็นนโยบายของ ทบ.อยู่แล้ว เว้นแต่ว่าหน่วยที่คุณสังกัดมีสถานที่ศึกษาหรือเปล่า นี่ผมพูดถึงทั่วๆไปนะครับเช่นราชภัฏ เท็คนิค ส่วนรามกับสุโขทัยนั้นคุณสามารถลงทะเบียนเรียนได้อยู่แล้ว จะมีปัญหาก็ตอนขอออกไปสอบเท่านั้นเอง เพื่อนๆนายสิบของผมที่กรมสรรพาวุธ สะพานแดง บางซื่อ เมื่อ 30-40 ปีก่อน ได้ใช้การศึกษาอย่างที่ว่าติดยศจากนายสิบหรือจ่าเป็นนายร้อยมาแล้วหลายคน ตอนนี้ปลดเกษียณหมดแล้วครับ ยศมาตายหรือตันเอาที่พันเอก แต่ก็ยังดีกว่าเกษียณที่ยศจ่าแก่ๆคอยตะเบ๊ะลูกหลาน