คำถามง่ายๆ

ดร.ด้านฟิสิกส์นิวเคลียร์...ผู้หนึ่ง...ในแต่ละวันตารางบรรยายแน่นเอี๊ยด...เวลาจะไปบรรยายที่ไหนก็จะให้คนขับรถส่วนตัวขับไปส่ง....

การบรรยายก็จะซ้ำๆ รูปแบบเดิม....จนคนขับรถที่นังฟังกรรบรรยายด้วยทุกครั้งจำได้ทุกคำพูด.....อยู่มาวันหนึ่ง.......

ดร. :  เฮ้อ!....มันก็น่าเบื่อเหมือนกันนะ...วันๆได้แต่ไปโน่นไปนี่ บรรยายแต่เรื่องเดิมๆ

คนขับรถ : นั่นสิครับ...ผมติดตามท่านก็ได้ฟังด้วย...จนผมจำคำบรรยายของท่านได้ทุกคำเลย.....

ดร. :  ฮ้า!...ขนาดนั้นเชียวหรือ.....จำได้ทุกคำเลยหรือ

คนขับรถ : ครับ....จำได้ทุกคำตั้งแต่ต้นจนจบครับ.....

ดร. :  เอาอย่างนี้มั๊ย...เราลองมาเปลี่ยนหน้าที่กัน...ให้เธอเป็นคนบรรยาย  ส่วนฉันจะเป็นคนขับรถ...

คนขับรถ : มันจะดีหรือครับ....

ดร. :  เถอะน่า!  ลองทำอะไรแปลกๆ บ้างชีวิตมันจะได้ไม่น่าเบื่อ....

คนขับรถ : ถ้างั้นก็ได้ครับ........

ในการบรรยายเรื่อง ฟิสิกส์นิวเคลียร์ ครั้งต่อมาคนขับรถจึงได้บรรยายแทน ส่วน ดร.ก็เป็นคนขับรถ....

การบรรยายเป็นไปอย่างราบรื่น...เพราะทุกคำพูดล้วนแต่ก๊อปปี้มาได้อย่างไม่ผิดเพี้ยน....หลังจากการจบบรรยาย....เสียงปรบมือดังกระหึ่มห้องบรรยาย.......

สุดท้ายตามด้วยคำถาม....

ผู้ฟัง : ท่าน ดร. ครับ ผมมีข้อสงสัยว่า เมื่อเราใส่พลังงานเข้าไปในเตาปฏิกรณ์ และเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องจะสามารถทำให้ การเกิดฟิวชั่นมีค่าแปรผันอย่างไรครับ.....

หลังจากได้ฟังคำถาม คนขับรถก็หน้าแหย๋ๆ นิดๆ ก่อนจะยิ้มแบบกว้างๆ....แล้วพูดว่า

เฮ้อ!......ตั้งแต่ผมบรรยายมา...คำถามของคุณเป็นคำถามที่ง่าย...ง่ายมากๆ เท่าที่ผมเคยเจอ...คำถามแบบนี้ คนขับรถของผมก็ตอบได้......เอาอย่างนี้....ให้คนขับรถผมมาตอบแทนดีกว่า....