ทางการเเพทย์ถือว่า ออทิสติกนี่คือ ปัญญาอ่อนไหมครับ ?

ทางการเเพทย์ถือว่า ออทิสติกนี่คือ ปัญญาอ่อนไหมครับ ? อยากทราบครับ ขอบคุณครับ
ความเห็นที่ 1
ก็องโต้@ยูไนเต็ด

ผมไม่ใช่แพทย์ แต่ที่ผมเข้าใจคือ

อออทิสตก = คือจำพวกด็กพิเศษ

แต่ปัญญาอ่อน นี่ ดาวซินโดรม ไม่ใช่หรอ ตามที่เคยได้ยินเค้าพูดกัน

Ps... นึกถึงดาวซินโดรม นึกถึงตอนไอ่โศก แซว เจ๊เบียบในกบเลยว่ะ

ความเห็นที่ 2
sailomsaengdaed

อออทิสตก ส่วนใหญ่ถ้าดูแลดี ก็กลับมาเป็นคนปกติได้ครับ

เด็กที่เป็น อออทิสตก พอโตเป็นผู้ใหญ่ที่มีชื่อเสียง ทำคุณประโยชน์ต่อชาติก็มาหลายคน

ความเห็นที่ 3
หัวเราะ

เขาว่าเด็กพวกนั้นเป็นเด็กอัจฉริยะ พวกนี้ไอคิวสูง แต่ว่าสมาธิสั้นมากๆ เขาจะไม่สนใจไรนานๆ ทำๆ แล้วก็เลิก ปัญญาอ่อนน่ะน้องดาวน์

ความเห็นที่ 4
sailomsaengdaed

หนังสืออีกเล่มที่แนะนำครับ
ผมฉลาด...แต่รู้สึกโง่ ของ นภัทร พุกกะณะสุต.