ผลจากการไปลัํลลา....กะเพื่อนที่ออฟฟิศเก่า....บ่ายวันอาทิตย์ ได้มาเต็ม ๆๆๆ

วันอาทิตย์  เพื่อนแก๊งค์ วัยรุ่นตอนปลาย ...ชวนเข้าไปเที่ยว.....ไปนั่งริมน้ำกันค่ะ

เป็นที่ๆ เจ้านายเก่าซื้อไว้  แต่ด้านหลังติด  ขุมน้ำ (บ่อ ,สระ)  ถมดินไปจนเกือบครึ่ง เป็นที่ประจำที่เราจะมานั่งตกปลา  หาไรเย็น ๆ มาดื่มกันจร้า......

ภาพบรรยากาศ   อันเป็นส่วนตั๊ว  ส่วนตัว.....  นั่งกินไรกันชิว ๆ  สักพักใหญ่ ๆๆๆ

............มีเจ้าพวกนี้  ว่ายเข้าหาตลิ่งเต็มไปหมด  ภาพอาจไม่ชัดขออภัยค่ะ.......

จะช้าอยู่ใย......ไปเอาสวิงมา  ...................ตักปลาค่ะ  อีกส่วนก็ไปเอาข่ายมาล้อมเข้าหาฝั่ง

...........เนี่ย .....เค้าจะว่ายเข้ามาหาเราเอง.............มากันเยอะมว๊ากกกกกกกกกก

ได้มาประมาณนี้ค่ะ...........รอบที่ 1    ...............ที่ช้อนกับสวิงและแกะออกจากตาข่าย (กัด)

อันนี้......รอบ ที่ 2  จากการช่วยกันเอาสวิงตักค่ะ

....................................ตาสบตา.....ใสปิ๊ง...............................

.........................ขนาดตัว  4 นิ้ว  ถึง ฝ่ามือ ชั่งดู 2 ตัว ครึ่งกิโลค่ะ  คละกันก็ 5 ตัวโล...

แบ่ง ๆๆ  กันไป   ขายไปได้เงิน เจ็ดร้อยกว่าบาทค่ะ  (กิโลละ 30 )  เพราะเยอะมากคนทำกินไม่หมดอีกอย่าง ........ใครจะทำ............

ได้เมนูนี้มาค่ะ..............ปลาหมอเทศ  ...ทอดกระเทียม................

........................อีกภาพ  พร่า ๆ  มัว ๆ  ขออภัย...................

......................................แกงเหลืองใส่น้ำมะนาว  เปรี้ยวเผ็ด น้ำตาไหลน้ำหูเยิ้มเรย

ส่วนแบ่งของน้อง  ได้มาประมาณ 10 กิโลค่ะ  แจกตลอดทาง  แบ่งให้เพื่อน  ข้างบ้าน ข้างห้อง  ทำอาหารไป สองอย่าง   ยังมีเก็บในตู้เย็นอีก 10 กว่าตัว  ว่าจะทำฉู่ฉี่  ไม่รู้จะเข้ากันรึเปล่านะคะปลาสดมาก  เนื้อปลามันหวาน   ไม่มีกลิ่นคาวเพราะเป็นปลาสองน้ำค่ะ   ที่มันขึ้นมาขอบฝั่งคงเพราะช่วงนี้  แล้งฝน  น้ำในบ่อจึงค่อนข้างเค็ม  ภาษาที่เพื่อนมันเรียก  "ปลาน็อคน้ำ"   น่าจะเค็มเกินไปค่ะ

..........................ยังไงก็เชิญแซ่บกันนะคะ.......................................................