ร้านเหลาริมถนนสายเจ้าฟ้า .....สเต็ก..ริมทาง กินเหอะ หิวแร้ว

สวัสดีวันพุธค่ะ.....

ใกล้ตรุษจีนแร้ว   คุณลุง คุณป้า คุณพี่ และเหล่าสาวก เอ็มไทยทุกท่าน

เตรียมอั๋งเปาไว้แจกลูกหลานกันหรือยังจ๊ะ ถ้ายัง.....เตรียมซะน๊า เด๋วเด็ก ๆ น้อยใจ

ไปเริ่มต้นอาหารริมถนนกันเถอะ  เบื่ออาหารเหลา  รสชาดกลาง ๆ ราคาพระราชามาก

อยากกินเมนูสปาร์เก็ตตี้ คาโบนาร่ามากมายค่ะ  แต่ในร้านพิซซ่าก็ไม่อร่อย สู้แบบโฮมเมดไม่ได้  ไอ้ครั้นจะดั้นด้นไปทานร้านอาหารฝรั่งเศสถึงหาดราไวย ห้าแยกฉลองไรพวกนั้นก็ขี้เกียดฝ่ารถติดไป   แว๊นในเมืองเนี่ยแหละ  ค่ำ ๆ สดชื่นดี    นึกถึงร้านสเต็กริมถนนสายเจ้าฟ้าขึ้นมาได้  ขับรถผ่านเห็นมีลูกค้าอุดหนุนเพียบเชียวค่ะ     เลยไปหม่ำร้านนี้กัน  ถ้าไม่อร่อยก็ไม่เจ็บตัวมาก.....ไปกินกันเรยจร้า

สั่งเครื่องดื่ม   .........mango juice  โห  มะม๊วงมะม่วงรสชาดละมุนละไมมาก ราคา 30.-

อร่อยกว่า  ร้านเบเกอรี่เจ้าประจำข้างออฟฟิศซะอีก ขานั้น แก้วเล็ก 70.- ประมาณ กลิ่นมะม่วงไกล ๆ

แต่อันนี้ รสชาดสุดยอด   ปริมาณก็เหลือล้ำ.........โดนใจค่ะ

สลัดหมูทอดค่ะ  ตอนแรกคิดว่าเป็นทงคัตสึ  แต่....ก็ประมาณหมูคลุกแป้งทอดค่ะ ราคา 50.-  บ.   แต่ผักเป็น  กรีนโอ๊ค  เรดโอ๊ค   น้ำสลัดเปรี้ยวไปค่ะ  กลิ่นฉุนของน้ำส้มสายชูแรงไป  สำหรับเรา   ไม่แย่  ไม่ดี   คนสั่งรับผิดชอบหมดค่ะ   ......

ความจริงคาดหวังน้ำสลัดมาก  เพราะโฮมเมดแน่ ๆ  แต่ ผิดพลาดทางเทคนิค  หมูก็เหนียวสุดยอด

เขี่ยหมูให้เพื่อนทานแต่กรีนโอ๊ค เหยาะ ซอสมะเขือเทศแก้ขัดแทน   ได้อยู่นะคะ

ไฮไลท์ค่ะ   สปาร์เก็ตตี้คาโบนาร่า   แฮม   อยากกินอันนี้เลยเจาะจงมานี่  ครีมซอสเข้มข้นเส้นสปาร์เก็ตตี้นุ่มมาก  เหยาะใบไทม์มาหอม   แต่เราว่า  อ่อนเค็ม  เลยสาดเกลือไป   เพื่อนว่า

เมิงแดกซะเค็มเชียว (ขออนุญาตไม่เพราะ)   ก็  (กุ) ชอบ  อ่า

มาแล้วค่ะ  จานนี้   พ็อคช็อพ   ถ้าเป็นสเต็กหมู มักเลือกทานอันนี้ค่ะ เนื้อค่อนข้างนุ่ม

จานนี้  ของเพื่อนค่ะ  เป็นสเต็ก หมู ++++  คือ บวก ไข่ดาว บวก ไส้กรอก    ไส้กรอกดีเลยค่ะ

แต่เพื่อนไม่ชอบบอกว่าแข็ง ๆ  ส่วนเราว่ามันหนึบดี   มาพร้อมมันบด และสลัดจัดจาน  

คอมเม้นต์ของเพื่อน บอกว่ารสชาดหมูสเต็กไม่ผ่าน  จืดชืด เกรวี่ก็ไม่มีรสชาด มันควรมาตรฐานกว่านี้ตรงนี้ เราเห็นด้วย   เพราะขนาด  พ็อคช็อพ  ยังเหนียว ๆ  บอกไม่ถูก  แต่โดยรวมโอเคค่ะ

แต่มันบดอร่อยดีค่ะ  เนื้อเนียน เค็ม ๆ มัน ๆ หอม ๆ เสียดายไม่มีชีส  ถ้าเพิ่มอีกนิด โดนเรยค่ะ

แต่ก็ละเลียดจนหมด  ในที่สุด

ส่วนเจ้านี่  ควรเป็นแอพพิไทเซอร์ที่น่าจะมาเสิร์ฟก่อนอาหารอื่น ๆ ระหว่างรอแต่กลับกลายเป็นมาหลังสุด  งานนี้อิ่มแล้ว  เจ้านี่เลยหมดเสน่ห์ไปเลย  

มื้อนี้สิ่งที่ดีที่สุดคือ   น้ำมะม่วงแก้วนี้ค่ะ  อร่อยเว่อจิง ๆ

หมดจดถ้วนทั่วกระบวนความค่ะ  มื้อนี้ บิลอยู่ที่ 458 .-   มาตรฐานอาหารริมทางในภูเก็ตถ้าอยากให้ชัวร์กินที่ซิสเลอร์ค่ะ สเต็กเค้าอร่อยเลือกระดับความสุกได้  ร้านนี้ตั้งอยู่ถนนเจ้าฟ้า  ใครแวะเวียนมาลองชิมกันได้นะคะ  อาหารราคามาตรฐาน รสชาดปานกลาง บริการก็ตามสภาพ  โดยรวมดีค่ะ

คราวหน้าจะพาไปชิมไปทำอะไรอย่าลืมแวะมาชมกระทู้นะจ๊ะ.......วันนี้ ทิ้งกระทู้พร้อมกับลาไปทำงานก่อนนะคะ                  คิดถึงทุกคนค่ะ..............บ๊ายบาย

ขอให้มีความสุขทุก ๆ วัน.........................นะจ๊ะ