เรื่องสมองหยุดคิดไำม่ได้

ผมนอนไม่หลับเพราะตอนนอนสมองจะคิดเรื่องโน้นเรื่องนี้ไม่หยุดบางทีคิดหลายๆเรื่องในเวลาเดียว ตอนนอนเข้านอน4ทุ่มจะหลับประมาณตี2-3 บางวันก็ตี4เลย เป็นอย่างนี้มาตั่งแต่เด็ก เมื่อก่อนอยู่บ้านไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องนี้ แต่ตอนนี้เป็นทหารมีผลกระทบต่อชีวิตประจำวันมากเพราะต้องตื่นตี5ครึ่งทุกวัน บางวันต้องเข้าเวร ตี1 ตี2อีก เคยมี2วัน3คืนได้นอนแค่2ชั่วโมงร่างกายโทรมมาก ตอนที่ผมนอนไม่มีความรู้สึกง่วงเลยสักนิดเดี่ยวต้องปล่อยให้มันหลับไปเอง ยิ่งนอนไม่หลับก็ยิ่งเครียด เครียดว่าพรุ่งนี้จะตื่นมาทำงานไหวไหม แต่ทำยังไงก็หยุดให้สมองหยุดคิดไม่ได้ทั่งๆเรื่องที่คิดก็ไม่ใช่เรื่องเครียดอะไรมากมาย ลองทำเกือบทุกวิํธีแก้แล้วให้สมองมันหยุดคิด ทั่งนั่งสมาธิ ฟังเพลงเบาๆ แต่ก็นอนพลิกตัวไปมาไม่หลับเหมือนเดิม  ทั่งๆที่วันก่อนก็อดนอนมาแต่ก็ไม่หลับร่างกายกับฟิต กลางวันเวลาพักก็นอนไม่หลับ  ใครพอมีวิธีแก้ไขช่วยแนะนำทีครับ