รุ่นน้องมาสอน

เมื่อวานไปนั่งกินเหล้ากับเพื่อนมาสองคนรวมผมด้วยเป็นสามคน

คนนึงแก่กว่าผมปีนึง อีกคนเป็นรุ่นน้องผมสองปี

ทั้งสองคนมีครอบครัวและมีลูกแล้ว

ก็เป็นเพื่อนสนิทกันคุยกันได้ทุกเรื่องไม่เว้นแม้กระทั่งเรื่องการเมือง

แต่ประเด็นที่จะเล่าไม่เกี่ยวกับการเมือง

แต่มันเกี่ยวกับการมุ้ง

คนที่เป็นรุ่นพี่ผมนี่แกจะออกแนวแฟมมิลี่แมนรักครอบครัวดี ลูกแกก็ยังเล็กๆอยู่

แกจะเป็นคนใจเย็น เป็นผู้ใหญ่ หน้าที่การงานดี พูดจามีหลักการ และแกเป็นคนรู้เยอะ เพราะแกชอบศึกษา และแกก็ผ่านโลกมามาก เคยไปใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศด้วย

แต่คนรุ่นน้องนี่จะออกแนวสนุกสนานเฮฮา คุยเก่งมาก เพื่อนเยอะ แต่เป็นคนจริงใจดี คนนี้ก็หน้าที่การงานดี

คุยกันไปเรื่อยพอจบการเมืองแล้วก็มาคุยเรื่องการมุ้ง

รุ่นน้องคนนี้แกค่อนข้างจะเป็นห่วงผมเรื่องเมีย

ชอบแนะนำโน่นนี่นั่นอยู่เสมอๆ ว่าพี่ต้องอย่างนี้อย่างนี้นะ

น้องคนนี้ดีนะ ผมดูแล้วเหมาะกับพี่บลาๆๆ เนี่ยคนจะแต่งงานกันมันไม่ใช่แค่โซเดมาคอมกันนะพี่ มันมีหลายอย่างนิสัยใจคอ ความคิด ทัศนคติ  ความมั่นคงในชีวิต บลาๆๆๆ

ผมฟังแล้วก็คล้อยตามอยู่นะ

และผมไม่ถือด้วยว่าเขาเป็นรุ่นน้องมาสอนเราได้ไง ผมรับฟังได้

แต่มันติดอยู่อย่างเดียวอ่ะดิ

รุ่นน้องคนนี้น่ะ

เลิกกับเมียอ่ะ หลายปีแล้วมั้ง แล้วลูกก็อยู่กับเมีย

ตอนนี้ตัวมันก็โสด (แต่มันก็มีแฟนนะแต่ยังไม่แต่งงานกัน)

แต่มันมาสอนผม

ผมควรจะเชื่อมันดีไหม

คนที่หย่ากับเมีย แต่มาสอนเราเรื่องชีวิตคู่

มันน่าเชื่อถือได้ไหม

ผมก็บอกมันไปนะ แหม..มึงนี่ก็กล้าสอนกูเนอะ ตัวมึงเองยังหย่ากับเมียเลย

คนไม่รู้คงว่าผมพูดแรงอ่ะนะ แต่สำหรับพวกผมรู้กันว่าเราไม่ถือกัน

มันฟังก็ขำๆไป บอกว่า เออจริงด้วยว่ะพี่ ผมสอนพี่ แต่ตัวผมเองแม่งก็หย่ากะเมีย 555+

สรุปผมควรฟังมันไหม เพระส่วนตัวผมถือว่าการสอนที่ดีที่สุดคือการทำตัวเป็นแบบอย่าง แต่ถ้าสอนด้วยปากพล่ามๆๆๆ แต่ตัวคนสอนแม่งก็ทำไม่ได้ ก็ไม่รู้จะไปฟังมันทำไม

ส่วนตัวผมว่าถ้าผมจะปรึกษากับใครซักคนในสองคนนี้ ผมควรจะปรึกษาคนที่เป็นรุ่นพี่มากกว่า

อย่างน้อยตอนนี้แกก็มีทั้งลูกทั้งเมีย

ต่างจากไอ้รุ่นน้อง หย่าเมีย แถมลูกก็อยู่กับเมีย

แต่ดันมาสอนเรา

มันก็แปลกๆนะถ้าเราไปฟังมัน ไม่มีความน่าเชื่อถืออ่ะบ่องตง

ความเห็นที่ 1
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย
............ไม่แปลกหรอกหลง ... ที่รุ่นน้องมาสอนเรื่องเมียเรื่องครอบครัว เชื่อไว้ก็ไม่เสียเที่ยวนะ ... ก็น้องคนนี้เขาเคยมีครอบครัวมีลูกมาแล้วไม่ใช่เรอะ ?... ถึงครอบครัวของเขาจะไม่สมบูรณ์ก็ตาม ... ส่วนหลงเองยังไม่เคยมีเมีย(แต่งงาน)เลยนี่ ถ้าอะไรที่รุ่นน้องมันพูดความจริงก็ต้องเชื่อมันบ้าง ถ้ามันโม้ติดลมหน่อยๆก็หัวเราะไปเสียไม่ต้องเชื่อก็ได้ ถึงจะเป็นรุ่นน้องแต่เขาก็เคยมีเมียมีลูกมาแล้วนะ... หลงอย่าลืม อย่าทะนงตนจนคนสอนไม่ได้ ... คนแบบนี้นะขี้หักในมาเยอะแล้วครับ เด็กรุ่นหลังยังสอนผมได้เลย ... ไปถือมันทำไมถ้ามันพูดความจริง
ความเห็นที่ 2
สุดแสนล้านทรวง
พูดเล่าไปตามภาษาคนเมานั่นแหละ กับการไม่ยอมรับความจริงของตนเอง ในการผิดพลาดเรื่องครอบครัวเท่านั้น ชีวิตของคนรักเดียว ย่อมเป็นอาจารย์สอนชีวิตครอบครัวได้แน่นอนอยู่แล้ว
ความเห็นที่ 4
เบส เบส
รุ่นน้องเค้าเคยตกนรกทั้งเป็นมาแล้ว เค้าก็เลยมาชวนคุณไปลองดูมั้ง ... ถึงตกนรก ก็ยังดี มีคนดูแลตอนป่วยตับแข็งกับมะเร็งปอดน่ะจ๊ะเสี่ยหลง
ความเห็นที่ 5
SaBuJhay
เนื้อเรื่องผิดกับที่(มคาดไปนิด คือรุ่นน้องต้องสอนเรื่องเกี่ยวกับผู้หญิง 555
ความเห็นที่ 6
เทพรันจวน
เชื่อเขาได้ เพราะเขาผ่านการมีครอบครัวมาแล้ว เป็นแค่ตัวบุคคลมากกว่า ถ้ามันชอบเที่ยว ชอบลุยน้องนางอยู่รับรองต่อให้แต่งอีกกี่เมียมันก็เลิก (แหมผ่านการใช้งานมานาน และก็มีลูกแล้ว ช่วงล่างหล่อนไหมดแล้ว บางครั้งมันก็เบื่อเมียตะหงิดๆเหมือนกัน )มันก็เลยออกท่องโลกกว้างสบายอุรา และสายยางมันด้วยไงถามได้ ข้อแนะนำถ้ามีนิสัยคล้ายๆรุ่นพี่ ก็ถอยเมียได้เลย แต่ถ้ามีนิสัยคล้ายรุ่นน้อง ฟันหญิงให้ได้รอบเอวก่อนแล้วค่อยถอยเมียแล้ว
ความเห็นที่ 7
catandcat
ประสพการณ์ในชีวิตไม่เหมือนกันนะจ๊ะต่างคนต่างสิ่งแวดล้อมผู้หญิงก็คนละคนกันคิดไม่เหมือนกัน..ฟังไว้ไม่เสียหลายแต่ไม่ต้องเชื่อทั้งหมด ชีวิตต้องเรียนรู้เองจ๊ะ จะมีแฟนต้องรู้จักปรับตัวเข้าหากัน ยอมรับกันได้ ต้องต่างคนต่างสื่อสัตย์จ้า