ป้าเพิ่งจะรู้เหรอครับว่าบอร์ดเก็บตกมันสองมาตรฐาน

ผมรู้มาตั้งนานแล้ว

ถึงได้ขี้เกียจตอบกระทู้

เพราะตอบไปไม่ถูกใจขาใหญ่เขาก็กดลบอีก

เพราะเขาเป็นขาใหญ่จะสั่งกดลบกระทู้เมื่อไหร่ก็ได้

การที่มีขาใหญ่อยู่ในเวปบอร์ด

หรือในสังคมไหนๆก็แล้วแต่

เวปบอร์ดนั้นหรือสังคมนั้นๆมันย่อมหนีเรื่องการมีสองมาตรฐานไปไม่ได้

เพราะเขาไม่ได้ยึดตามกฏ

แต่เขายึดตามความรู้สึกเป็นหลัก

ไม่พอใจก็กดลบเลยเพราะถือว่าตัวเองมีเส้นสาย กดลบเมื่อไหร่ก็ได้

ถ้ามันเป็นแบบนี้มันก็คือสองมาตรฐานแล้ว

ไม่ต้องรอให้มีคนไม่ล๊อกอินเข้ามาป่วนหรอก

มันเป็นมานานแล้ว จากการมีอยู่ของขาใหญ่

ขาใหญ่นี่ทำตัวเป็นมาตรฐานชี้ว่าคนโน้นต้องทำยังนี้คนนี้ต้องทำยังนั้น

ทั้งๆที่ตัวเองโคตรจะไม่มีมาตรฐาน

เวปบอร์ดมันถึงได้สองมาตรฐานไง

เพราะดันปล่อยให้คนไร้มาตรฐานมาเป็นขาใหญ่ ชี้ไอ้โน่นไอ้นี่ถูกผิด (มีสิทธิ์อะไรมิทราบ)

ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ได้มีมาตรฐานห่าอะไรเลย

ด่าผมว่าผมพูดลามกเมื่อครั้งผมว่าเห็นสาวบนรถไฟฟ้าแล้วหำตั้ง

แต่ปอมซังพูดลามกดันไม่ด่า

พอถามก็ว่าที่ปอมซังพูดถือเป็นสีสัน แต่ที่ผมพูดคือจัญไร

ตรงไหนคือมาตรฐานของมัน

ที่สำคัญตัวมันเองก็โคตรจะสองแง่สองง่าม จนเขาโหวดให้เป็นจอมลามกคู่กับปอมซังมาแล้ว

ยังมีหน้ามาตัดสินคนอื่นอีกเหอะๆ

ตอนเทศกาลกินเจ ขาใหญ่คนนี้ก็เชียร์กินเจใหญ่ บอกว่าเป็นวิถีพุทธ

พอผมวิจารณ์ก็มาด่าผม อ้างโน่นนี่นั่นสารพัด

แต่พอหมดหน้าเทศกาลกินเจไปแล้ว

มีคนมาตั้งกระทู้ชวนกินเจ

กลับไปด่าเขา

บอกว่าพระพุทธเจ้าไม่ห้ามกินเนื้อสัตว์ ไม่กินเนื้อสัตว์คือเทวทัต

ดูเอาละกันมาตรฐานมันอยู่ตรงไหน

สรุปแล้วคือเอาตามใจกู

มาตรฐานไม่ขึ้นอยู่กับเนื้อหาที่โพสท์

แต่ขึ้นอยู่กับใครเป็นคนโพสท์

คนแบบนี้ยังกล้าตั้งตัวเป็นขาใหญ่ เป็นมาตรฐานชี้ถูกชี้ผิดอีกเหรอ

เหอะๆ

ทำตัวเป็นมาตรฐาน

แต่ตัวเองแม่งโคตรจะไม่มีมาตรฐาน

พูดลามกเป็นได้ทั้งสีสรรและจัญไร ขึ้นอยู่กับใครเป็นคนพูด

กินเจเป็นได้ทั้งวิถีพุทธ และเป็นได้ทั้งเทวทัต ขึ้นอยู่กับใครเป็นคนพูดอีกเหมือนกัน

ดูเอาละกัน คนที่แม่งโคตรจะไม่มีมาตรฐานแบบนี้

ยังกล้าตั้งตัวเป็นขาใหญ่ เป็นมาตรฐานให้คนโน้นคนนี้ทำตาม

ทางเวปก็เอากะเขาด้วย

มันสั่งลบกระทู้เมื่อไหร่ จัดให้ทันที

ตราบใดที่ทางเวปยังปล่อยให้มีขาใหญ่แบบนี้อยู่

มันก็หนีไม่พ้นหรอกเรื่องสองมาตรฐาน

ป้าเพิ่งจะรู้เหรอ

เวปนี้มันสองมาตรฐานมานานแล้วไม่ใช่เพิ่งเป็นช่วงนี้

ผมนึกว่าป้ารู้นานแล้วเสียอีก

ไอ้ตัวขาใหญ่นี่ด้านแสนด้าน อย่างหนาต้องว่างั้น

เป็นผมโดนคนด่าว่าขาใหญ่ผมแม่งโคตรอาย

มีแต่คนหน้าด้านเท่านั้นล่ะมั้งที่แม่งภูมิใจกับการทำตัวเป็นขาใหญ่เอาเปรียบคนอื่น

ความเห็นที่ 1
เบส เบส
สังคมดี เพราะคนเลวท้อแท้
ความเห็นที่ 2
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย
............โชคดีที่ผมไม่ใช่ขาใหญ่คนที่หลงว่า เพราะผมเล่นที่นี่มาสิบกว่าปีไม่เคยแจ้งลบกระทู้ใครครับ และหลงแน่ใจได้อย่างไรว่าที่หลงพูดมาเป็นความจริง คือขาใหญ่คนนั้นเขาแจ้งลบกระทู้ที่เขาไม่ชอบ หลงรู้ได้อย่างไร? ... แล้วหลงแน่ใจได้อย่างไร ?
ความเห็นที่ 3
ชารีส
ผู้ชายไรวะ คิดเล็กคิดน้อย แค้นฝังหุ่น ป้ามันฝรั่งเขาพูดถึงกระทู้ป่วน กระทู้ไร้สาระกลับได้ลงไม่ใช่เหรอ เกี่ยวไรกับคนตอบ หาเรื่องโยงจนได้นะ โยงสุดฤทธิ์สุดเดช ว่าคนอื่นลามก หันมามองตัวเองก่อนดีไหม มีใครล็อคอินตั้งกระทู้ใช้คำว่าหรรมแข็งหน้าตาเฉยบ้าง มีเมิงอยู่ตัวเดียวนั่นแหละ กระทู้เมิงมีแต่เรื่องอกหักรักคุดรายวัน คิดไปเองน้ำเน่า เรื่องส่วนตัวห่ า เหวอะไรของมันไม่รู้ เหมือนคนโรคจิตไม่มีเพื่อนคบ ไม่มีที่ระบาย เล่นเว็บต้องให้เรียบร้อยเหมือนกันหมดเหรอ ใครจะตั้งคู่ปอมซังก็ช่างหัวมันดิ คนมันไม่มีไรทำ มีแต่เมิงมีปัญหาเรื่องโดนลบความเห็น พอเมิงไป ปัญหาก็หมด คนอื่นเขาไม่ได้เดือนร้อนเรื่องนี้นะขณะนี้ หรือเมิงเป็นคนตั้งกระทู้ป่วนเอง สำนวนปัญญาอ่อนแบบนี้น่าจะใช่
ความเห็นที่ 4
ชารีส
ไม่มีเมิงสักคน เว็บเขาไม่ล่มหรอกไอ้หมาหลง ไม่ต้องมาโอดครวญ แผ่นดินกลับสูง บรรยากาศดีขึ้นด้วยซ้ำ สันดานเหิ้ยๆแบบเมิงสมควรโดน คนอื่นไม่เห็นโดนเลยเห็นมะ รู้ว่าเขารังเกียจก็ไสหัวไปไกลๆซะ "ตอนเทศกาลกินเจ ขาใหญ่คนนี้ก็เชียร์กินเจใหญ่ บอกว่าเป็นวิถีพุทธ" กุไม่ได้พูดแบบนี้นะไอ้สัด กุบอกว่า ก็ดี ถ้าทำได้ กุบอกแค่นี้ กุไม่ได้เชียร์แหลกแล้วบอกว่า เป็นคำสอนพระพุทธเจ้านะ ส่วนกระทู้ชวนกินเจ กุก็บอกว่า ใครจะกินก็กินไป แต่อย่าบังคับ กดดันคนอื่น เพราะพระพุทธเจ้ายังเสวยเนื้อ ไม่ห้าม ด้วยคนเลี้ยงจะลำบาก เหมือนกรณีพระเทวทัต กุพูดแบบนี้ มีแต่เมิงไปดูถูกเขาว่างมงาย จนลุงต้องมาเบรกเมิงไม่ใช่เหรอ เอากระทู้นั้นมาดิ เมิงอย่ามั่ว อ่านไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียด พยายามหางานหาเรื่องให้กุตลอด
ความเห็นที่ 5
gompoo
โชคดีผมขาไม่ใหญ่ สูงชะรูด ตูดปริ้น ลิ้นพริ้ว
ความเห็นที่ 6
สุดแสนล้านทรวง
2 มาตรฐานนั่นมันเป็นวาทะกรรมท่องจำแบบนกขุนทอง ของพวกนักการเมือง ต้อง 3 มาตรฐานขึ้นไปเท่านั้น ถึงจะถูกต้อง
ความเห็นที่ 7
ชารีส
กระทู้เทศกาลกินเจ มีแต่เนื้อหาไม่ได้กดดันชักจูง กุเลยบอกจะกินก็กินไปเพราะทำแล้วมีความสุข ส่วนกระทู้ชวนกินเจ ออกแนวบังคับกดดัน กุเลยปราม อ้างหลักการเรื่องพระเทวทัต ก็ถูกแล้ว เมิงมันหลงสมชื่อจริงๆ
ความเห็นที่ 8
ชารีส
หวังว่าเมิงคงไม่โต้ตอบด้วยการตั้งกระทู้ปัญญาอ่อนเหมือนที่ทำอยู่ตอนนี้นะ กุรำคาญมาก คุยกันด้วยการตั้งกระทู้ คิดได้ไง
ความเห็นที่ 9
ชารีส
รู้สึกเมิงจะเดือนร้อนกับการคอมเม้นท์ของกุมากเลยนะ คนอื่นไม่เห็นสนใจ เมิงเป็นพ่อกุเหรอไอ้หมาหลง ถึงต้องมาตรวจสอบความประพฤติแม้ในโลกไซเบอร์ เอาเวลาไปหัดแต่งเรื่องมีคนคบ มีสาวหลง เลิกแฟนทำใจได้เท่าเวลาต้มมาม่าดีกว่าไหม แต่อย่าให้เนื้อหาเหมือนกันนัก มันน่าเบื่อ อีกอย่าง จำด้วยว่าภาคแรกพูดไรไว้จะได้ไม่ค้านกัน เดี๋ยวคนอ่านจับได้ว่าเป็นเรื่องแต่งขึ้นจากจินตนาการคนฟุ้งซ่าน
ความเห็นที่ 10
Jeeffry
อั๊ยยะ...ที่นี่มันนอร์มังดีรึป่าวหว่ารู้สึกว่าจะมาบ่นๆเรื่องโฆษณาซะหน่อยกลายเป็นอิอิอิซะงั้น...ใจเย็นๆนะจ๊ะ...