รวมประโยค และคำพูด และจดหมายลาตาย ของนายสืบ นาคะเสถียร

บทกลอนได้รางวัลจากการประกวดคำขวัญด้านสัตว์ป่า-ป่าไม้ครั้งที่ 3 ของ สืบ นาคะเสถียร
ซึ่งจัดโดยคณะวนศาสตร์ และกลอนบทนี้สามารถสะท้อนความรู้สึกของสืบ ที่มีต่อสัตว์ป่าได้ชัดเจนที่สุด

"สัตว์ป่า"
เสียงปืนที่ดังลั่น                                  ตัวแม่นั้นต้องสิ้นใจ
ลูกน้อยที่แบกไว้                                   กระดอนไปเพราะแรงปืน
ฝืนใจเข้ากอดแม่                                  หวังแก้ให้แม่ฟื้น
แม่จ๋าเพราะเสียงปืน                              จึงไม่คืนชีวิตมา
โทษไหนจึงประหาร                              ศาลไหนพิพากษา
ถ้าลูกท่านเป็นสัตว์ป่า                           ใครเข่นฆ่าท่านยอมไหม
ชีวิตใครใครก็รัก                                    ท่านประจักษ์หรือไม่ไฉน
โปรดเถิดจงเห็นใจ                                สัตว์ป่าไซร้ก็เหมือนกัน

พบจดหมายลาตายของ สืบ นาคะเสถียร
1 กันยายน 2533 เมื่อเจ้าหน้าที่คนหนึ่งของเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง ไขกุญแจเข้าไปในบ้านพักของสืบ นาคะเสถียร ก็พบกระดาษแผ่นหนึ่งบนเตียงนอนมีข้อความว่า

ผมมีเจตนาที่จะฆ่าตัวเอง โดยไม่มีผู้ใดเกี่ยวข้องในกรณีนี้ทั้งสิ้น

ลงชื่อ สืบ นาคะเสถียร ผู้ตาย
(นายสืบ นาคะเสถียร)
31 ส.ค. 33

กระดาษอีกแผ่นหนึ่งมีข้อความว่า

ยงยุทธ
ถุงกอล์ฟ รองเท้ากอล์ฟ กล่องของของน้ำฝน กระเป๋าเอกสาร กล่องใส่เอกสาร หลักฐานต่าง ๆ กระเป๋ากุญแจบ้าน...กุญแจรถ กระเป๋าดำสารคดี ขอให้คุณยงยุทธนำคืนพร้อมรถโฟล์กให้แก่พ่อของผมด้วย โดยติดต่อ

คุณสลับ นาคะเสถียร 17 หมู่ 12 ถนนปราจีนอนุสรณ์ ต. ท่างาม อ. เมือง จ. ปราจีนบุรี โทร. ป.จ. 037-211583 (ทุกเวลา)

สืบ นาคะเสถียร
31 ส.ค. 33
ปล. กระเป๋าสตางค์ และของพี่ฝากไว้กับหม่อม
02.00

1 ก.ย. 33

ของที่กองอยู่นี้และ ในตู้เสื้อผ้าที่อยู่ติดกัน เป็นของ คุณเบลินก้า ..... ช่วยเก็บไว้มอบคืนให้แกด้วย

31 ส.ค. 33

หนังสือ
ของของผมในห้องนี้ทั้งหมด (รวมทั้งพัสดุ อุปกรณ์แต่งกาย อุปกรณ์...พร้อมสไลด์ ของผมและเครื่องฉายภาพ) ผมขอมอบให้สถานีวิจัยสัตว์ป่าเขานางรำ เพื่อประโยขน์ในการศึกษาวิจัยและ เผยแพร่ประชาสัมพันธ์

31 ส.ค. 33

ของในตู้เสื้อผ้านี้และ ที่อยู่บนตู้ ตลอดจนของที่อยู่นอกห้อง ผมยกให้.... (หม่อม ?)

<- กุญแจบ้านพิเชษฐ์ คืนให้พิเชษฐ์ด้วยครับ

31 ส.ค. 33

อ่านประวัติ สืบ นาคะเสถียร คลิก

ความเห็นที่ 1
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

.................น่าเสียดาย
ถ้าคุณสืบยังไม่เสียชีวิต คงจะทำประโยชน์ให้แก่วงการป้าไม้ได้มากกว่านี้

ความเห็นที่ 2
ปอมซัง

ประโยคลาตายสำหรับผม ไหนหล่ะนม ไหนหล่ะหิ :em13: :em13: :em13:

ความเห็นที่ 3
SLopE2d

เมืองไทยคนดีๆ อยู่ไม่ยืดไม่ยาวหรอก ส่วนคนเลวที่มันทำกรรมไว้กับสืบตอนนี้ก็รับกรรมแสนทรมานของมันไป

ความเห็นที่ 4
ชารีส

ยังจำภาพคุณสืบช่วยอพยพสัตว์ที่เขื่อนเชี่ยวหลานได้ดี

แม้สัตว์บางชนิดจะดุร้ายน่ากลัว แต่คุณสืบก็ไม่เคยหวั่น เพียงเพื่อช่วยสัตว์ป่าให้รอดจากจมน้ำตาย

สืบยังไม่ตาย สืบยังมีเด็กรุ่นใหม่สืบทอดเจตนารมย์ของสืบอยู่ :em24:

ความเห็นที่ 5
สุดแสนล้านทรวง

หน่วยพิทักษ์ ต้องมีมากกว่านี้

ไม่ควรออกโฉลดให้ใครอีก ยกเว้นสิทธิ์ทำกินในที่เท่านั้น :em01: