คนส่วนใหญ่มีเหตุผลอะไรในการกินเจ ????

ในช่วงนี้ก็จะเข้า เทศกาลกินเจ กันแล้ว มักมีหลายคนสงสัยกันว่า กินเจ แล้วได้อะไร ทำไมต้องกินเจในช่วงเทศกาล เราจึงอยากรู้ว่า เหตุผลของคนส่วนใหญ่ทำไมถึงกินเจกัน กินเพราะได้บุญ กินเพื่อล้างบาป กินเพราะคนในครอบครัวกิน หรือ กินเพราะตามกระแส

ความเห็นที่ 1
ปิ่นฟ้า

แรกเริ่ม ยอมรับนะว่า กินเพราะที่บ้านกิน เวลาเค้ากิน เค้าจะต้องเปลี่ยนจานชามช้อมส้อมตะเกียบ เค้าไม่ได้บังคับให้เรากินหรอก แต่เราลำบาก เวลาจะกินจะไปใช้จานชามของเค้าไม่ได้ เราก็เลยเอาวะ กินก็กิน กินไปกินมา ก็เอ๊ะ ก็อร่อยดีนะ ไม่ได้ลำบากอะไร ก้เลยกินเรื่อยมา ปีนี้ ปีที่ 21 แล้วค่ะ

ความเห็นที่ 2
ชารีส

ส่วนมากน่าจะตาม

เจ้าแม่กวนอิม :em10: :em10: :em10: :em10:

ความเห็นที่ 3
Eduardo_da_silva

ผมกินเพราะ
1.อยากทำบุญละเว้นเนื้อสัตว์
2.พักระบบย่อยอาหาร เพราะกินแต่อาหารที่ย่อยง่ายๆ
หุ่นดีแถมได้บุญ มีแต่ได้กับได้..... :em10: :em10: :em10:

ความเห็นที่ 4
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

.............มี 108 เหตุผลนั่นแหละที่ทำให้คนกินเจ
ตามที่คุณจขกท.กล่าวมาก็เป็นส่วนหนึ่ง
แต่ผมว่าที่กินเจกันก็เพราะอยากจะละเว้นการกินเนื้อสัตว์มากกว่าซึ่งมันมีผลต่อไปถึงระบบย่อยอาหารด้วย...กินเจแล้วไปต่อด้วยการล้างลำไส้ยิ่งดีครับ...ไม่ทราบว่าไขมันหรือคราบอะไรเกาะผนังลำไส้เรามาแล้วตลอดชีวิต...กินเจแล้วไปล้างลำไส้ปีละครั้งยังดี
แต่ผมไม่กินเจนะ...มีกินทุกวันนี้ก็บุญหัวแล้ว...แต่ล้างลำไส้นะเคย...มันโล่งในท้องอย่างบอกไม่ถูกครับ

ความเห็นที่ 5
คนเสื้อสีเหย

กินทำใม กินเพื่ออะไร ถ้ามันลำบากนัก นั่นก็ไม่ได้ นี่ก็ไม่ได้ ก็อย่ากินเลย ผมไม่เคยสนใจเทศกาล กินเจเลยแม้แต่นิดเดียว ผมว่ามัน......

ความเห็นที่ 6
สุดแสนล้านทรวง

ถ้าพูดเรื่องบุญการไม่กินเนื้อ มันก็จะไม่ยุติธรรมถ้าไม่เอาพวกมังสวิรัติมาเคาะด้วย พวกนี้ 366 วัน ไม่กินเนื้อเลย

เพื่อนที่กินมังสวิรัติบอกว่า ช่วงกินเจมันมีความสุข เพราะมันได้กินทั่วทิศทั่วไทย เดินทางไร้กังวล

และมันบอกว่า ช่วงที่ไม่ใช่กินเจ ร้านอาหารแขกมุสลิมที่ว่าหาย๊ากส์ ยังหาง่ายกว่าร้านอาหารมังสวิรัติซะอีก :em01:

ความเห็นที่ 7
dada2012

เทศกาลกินเจ เป็นเทศกาลของการทำบุญ ถือศีล ไม่กินสิ่งมีชีวิต และไม่ทำบาป ชำระจิตใจให้บริสุทธิ์ ละเว้นอบายมุข เป็นความเชื่อของชาวพุทธ ที่ศรัทรา เคารพและนับถือเจ้าแม่กวนอิม รวมถึงเทพเจ้าอีกหลายองค์

ความเห็นที่ 8
ujad

เคยถามคนที่รู้จักกันค่อนข้างดีว่า กินทำไม
คำตอบสั้นๆว่า อยากได้บุญ

ความเห็นที่ 9
สิงห์ยาดอง

ละเว้นการกินเนื้อสัตว์ เพื่อจะได้บุญ แล้วที่เราเอาแกงเนื้อ แกงหมู แกงปลา ไปทำบุญที่วัดแล้วพระฉันท์ อย่างนี้ละครับ ยังไงดี จะบอกว่าพระไม่บาป เพราะคนเอาไปถวาย คนที่เอาไปถวายก็บอกว่าไม่บาปเพราะไม่ได้ฆ่าเอง

ความเห็นที่ 10
kokocun

ไม่อยากให้คน:-)สัตว์ตัดชีวิต เบีียดเบียนชีวิตสัตว์ มาเป็นอาหารคน