เตือนภัย!! รู้ไหม? การโพสต์รูปลูกน้อยลงโซเชียลอันตรายกว่าที่คิด

ตั้งแต่มีโซเชียลมีเดีย การติดต่อสื่อสารกันก็สะดวกขึ้นมาก

การจะถ่ายรูป ส่งรูป ให้คนที่อยู่ห่างกันได้ดู ก็เป็นเรื่องง่ายๆ

บ่อยครั้งในหน้าฟีดจะเห็นรูปน่ารักๆ ของเด็กน้อยวัยแบเบาะ ไปจนถึงวัยซน

ซึ่งก็เป็นคุณพ่อคุณแม่ของเด็ก หรือญาติๆ เป็นคนโพสต์

แต่รู้ไหม รูปภาพพวกนั้น เป็นภัยต่อลูกน้อยคุณมาก

เพราะมิจฉาชีพ เขาจะหาตัวหนูน้อยได้ไม่ยาก

เพราะส่วนมากพ่อแม่ก็จะเช็คอินสถานที่ ถ่ายรูปที่ระบุได้ว่าที่ใด

ดังนั้น ห้าม!!

อย่าโพสต์รายละเอียดเกี่ยวกับลูก

ว่ากี่ขวบ เรียนที่ไหน อยู่กับใคร ชอบกินอะไร

ชอบเล่นอะไร ชอบไปที่ไหน และไม่ควรเช็คอินสถานที่เด็ดขาด

เพราะมันถือเป็นข้อมูลอย่างดีให้มิจฉาชีพหาตัวลูกคุณได้ง่าย

และอีกอย่าง พ่อแม่ที่ไม่ได้อยู่กับลูก อย่าพร่ำเพ้อผ่านโซเชียล

ว่าคิดถึงลูก ไม่ได้อยู่กับลูก ต้องปล่อยลูกไว้กับปู่ย่า ตายาย

เพราะมันจะเป็นช่องทางให้โจร รู้ว่าตอนนี้เด็กอยู่กับผู้สูงอายุ

เหตุที่คนร้ายลักพาตัว แบบเจาะจงอาจไม่ได้เกิดขึ้นบ่อย

แต่กันไว้ ดีกว่ามานั่งแก้ไขทีหลัง จริงไหม? 

หรือถ้าอยากจะโพสให้ญาติๆ ดู ตั้งความเป็นส่วนตัวว่าให้ใครเข้าถึงได้บ้าง

อันนั้นก็จะช่วยลดความเสี่ยงไปข้อนึง

ด้วยความปรารถนาดี ^^

ร้องพล่ามหาพ่อมมึงเหรอครับ ไอ้หมาเหยี่ยว รีบกลับบ้านมาเลียตรีนกูได้แล้ว อยากกินตีนกรูไหมครับไอ้หมาเหยี่ยว V V
ความเห็นที่ 2
แบดบอยญาติเยอะ
คนไทย ... สนใจอะไรที่ไหนกัน ขอกูได้อวดพอแล้ว
ความเห็นที่ 3
ต้นพลวง
กลัวอันตรายเหมือนกัน แต่ว่าผมคงไม่มีปัญญาจะไปห้ามใครได้ พวกเขาไม่ค่อยจะเชื่อในสิ่งที่ผมบอกเท่าไหร่
ไอ้แก่หมาเหยี่ยวโกงภาษีชาวบ้านแล้วยังแย่งข้าวหมาขี้เรื้อนกินด้วยเว้ย 5555555 อยากกินตรีนกูไหม ไอ้แก่หมาเหยี่ยว ไม่ต้องไปโกงกินตรีนใครนะ มากินตรีนกูนี่แหละ กูให้กินฟรี มึงไม่ต้องไปโกงใคร