พบแล้ว เสือนอนกินตัวเป็นๆ ........ " สนิมเกิดจากเนื้อในตน "

ก๊อปฯ จาก  www.thaipublica.org   ......... ขอบคุณครับ

เป็นความเข้าใจผิดของคนส่วนใหญ่ตั้งแต่แรก  ที่ปักใจเชื่อว่า "โควต้า" สลากฯ  ส่วนใหญ่เป็นของ

เอกชนคือ  " 5 เสือกองสลากฯ " .......... ความจริงแล้วไม่ใช่  กลับเป็นของหน่วยงานฯ/สมาคมฯ/

องกร  ของรัฐเอง

1.  มูลนิธิ สนง. สลากฯ  ......... 14  ล้านกว่าฉบับ  ( 70  บาท/ฉบับ)  " อัฐยาย ซื้อขนมยาย " 

ทางมูลนิธิฯ  เอาไปปล่อยให้ใครต่อ  +%  ไปเท่าไหร่ / ทำไมต้องกั๊กไว้ขายเอง..........?

2.  สมาคมสังคมสงเคราะห์ฯ .......... เอาไปชัก% กับใครต่อ  ปัจจุบันแทบไม่เห็นคนพิการขายหวย

3.  องค์การสงเคราะทการผ่านศึก ........ เอาไปขายใคร  เพราะไม่เคยเห็นทหารผ่านศึกขายหวย

4.  สมาคมพนง.ผู้เกษียณอายุ สนง.สลากฯ .......... เกี่ยวอะไรกับโควต้าหวย  เพราะสวัสดิการ +

โบนัสของ จนท. กองสลากฯ  มันระดับ A+ อยู่แล้ว

โควต้าทั้ง 4 อันดับแรก  มันเกิน 75%  ของโควต้าทั้งหมดไปแล้ว  และเป็นองกรของรัฐทั้งหมด

ซะด้วย  ถ้าเอาโควต้าจำนวนนี้ยิงตรงไปที่ผู้ค้าปลีก  ปัญหาเรื่องราคาก็จะหมดไป  เพราะต้นทุน

โรงพิมพ์  มันแค่ 70 บาท ......... แต่กลับไปกระซวกผู้ค้าปลีก(ปลายทาง)  ทั้งที่เห็นอยู่ว่า  ปัณหา

ทั้งมวลมันเกิดที่กองสลากฯ (ต้นทาง)

ความเห็นที่ 1
สิงห์ยาดอง

ที่ไม่เข้าใจก็คือ ล็อตเตอรี่กระดาษแผ่นเล็กๆแค่นั้น ต้นทุนมันตั้ง 70 บาทเชียวหรือครับ ใครมีความรู้ช่วยอธิบายที :em20: :em20: :em20: :em20:

ความเห็นที่ 2
yoye2009

เบื่อครับทั้งหวยรัฐหวยเถื่อน ชั่วพอๆกันครับ

ความเห็นที่ 3
เบส เบส

เอือมระอาปนเซ็งในอารมณ์ ขอบคุณสำหรับความรู้คับเฮียไบก้อน :em25: :em25: :em25:

.... คนไทยเอาเปรียบคนไทยด้วยกันเอง พ่อเมิงตายคห.1
... รุ้ว่าเป็นคนล่ะไอพีกับไอ้เยี่ยวแตกคนเดิม แต่ก็อดด่าไม่ได้ เพราะสันดานมันส่อพฤติกรรม

ความเห็นที่ 4
สุดแสนล้านทรวง

ต้องเพิ่มปริมาณไปเรื่อยๆ ให้ในอัตราส่วนทีมีในมือ

จะทำให้ผู้ค้ารายอื่นๆ ได้รับปริมาณที่มากขึ้น ก็จะแย่งชิงตัดราคากันเอง แจกแลกแถมให้ผู้รับไปขายมีแรงจูงใจ :em01:

ความเห็นที่ 5
มนุตม์

ขอบคุณจขกท. (คุณตกสำรวจ) ครับ ผมโง่มานาน
คห. 2 คุณเฟ่สิง ถูกใจผมมาก
แต่ผมสงสัยยิ่งกว่า คือ มันจะถึง 10 บาทหรือ เพราะพิมพ์เป็นล้านฉบับ
ถ้าพิมพ์แค่ 100-200 ฉบับ อาจถึง 70 บาท จริงๆ

ความเห็นที่ 6
ตกสำรวจ

ราคาต้นทุน/ฉบับ ......ไม่ได้หมายถึงราคาค่าพิมพ์/ฉบับ
70 บาท หมายถึงราคาหน้าตั๋ว

ความเห็นที่ 7
มนุตม์

แจ่มแจ้งเลย ขอบคุณครับ