มาแชร์วิธี ออมเงิน เก็บเงิน กันเถอะครับ

เศษฐกิจแบบนี้ เรามามาออมเงิน เก็บเงิน กันเถอะครับ อยากแชร์ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ได้เอาไปใช้กันดูครับ
 วิธีแรก เก็บเงิน 52 สัปดาห์  เป็นวิธีที่นิยมกันในต่างประเทศครับ โดยเริ่มใช้กันที่สหรัฐอเมริกา วิธีก็คือให้คุณจะต้องเก็บเงินทุกสัปดาห์ ก็คือ โดยสัปดาห์แรกให้เริ่มเก็บที่ 100 บาท สัปดาห์ที่ 2 ก็เพิ่มเป็น 200 บาท
สัปดาห์ที่ 3 ก็เพิ่มเป็น 300 บาท สัปดาห์ที่ 10 ก็เพิ่มเป็น 1000 บาท และ สัปดาห์ที่ 52 ก็เพิ่มเป็น 5200 บาท
พอครบ 52 สัปดาห์ เราก็เอายอดในแต่ละ สัปดาห์ มารวมกัน คุณก็จะมีเงินเก็บ 137,800 บาท ครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นแนะนำให้คุณมีเป้าหมายไว้ก็ดีครับ จะได้เป็นแรงจูงใจในการเก็บ เช่น เมื่อครบ 52 สัปดาห์
ฉันจะเอาเงินไปเที่ยวต่างประเทศ อะไรประมาณนี้ครับ วิธีที่ 2 คือ  วิธีตั้งเป้าหมาย แบ่งเงินใช้ เป็นวิธีที่มีหลายคนใช้กันมากครับ วิธีก็คือ คุณตั้งเป้าหมายที่คุณต้องการเอาไว้สักหนึ่งอย่าง เช่น อยากทำศัลยกรรม อยากซื้อโทรศัพท์มือถือเครื่องใหม่ อยากซื้อคอนโด เป็นต้น
จากนั้นเมื่อคุณได้เงินเดือนในแต่ละเดือน ให้คุณตัดรายจ่ายทั้งหมดออกไปก่อน
เช่น ค่าเช่าห้อง ค่าโทรศัพท์มือถือรายเดือน ค่าน้ำ ค่าไฟ และเป้าหมายของคุณ เป็นต้น
จากนั้นให้คุณหารเงินที่เหลือเฉลี่ยต่อวัน โดยให้กำหนดไว้ว่าจะใช้เงินวันละกี่บาท
แล้วก็เอาเงินไปแลกเป็นแบงก์ร้อยมาเก็บใส่ถุงไว้ใช้จ่ายในแต่ละวัน เช่น ถุงละ 200 บาท (ใช้วันละ 200 บาท) ครับ วิธีสุดท้าย ผมชอบมากและเป็นวิธีที่แก้ปัญหาสำหรับคนไม่มีวินัย เรื่องเก็บเงินมากๆ วิธีที่ว่านั้นก็คือ
การตัดเงินอัตโนมัติ วิธีนี้เป็นวิธีที่สะดวกสบายและรวดเร็วที่สุดครับ เหมาะกับคนที่ชอบอะไรแบบทันสมัย ง่ายๆ
ไม่ต้องแบ่งเงินเก็บตามกระปุกออมสินให้ยุ่งยาก ทำได้โดยการตั้งระบบตัดเงินในบัญชีอัตโนมัติ
ไปไว้ตามบัญชีต่างๆ ตามสัดส่วนที่ตั้งเอาไว้ พอเงินเดือนเข้ามาในบัญชีรายรับ ทางระบบก็จะตัดเงินเข้าบัญชีที่เราตั้งเอาไว้ทันที ตัวอย่างการแบ่งสัดส่วนการออมสามารถแบ่งได้ดังนี้ครับ ตัดโหดๆหน่อยจะได้ฝึกวินัยครับ ^_^เงินออม 30%รายจ่ายทุกเดือน 45%ใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน 25% ออมเงินไม่ใช่เรื่องยาก ถ้าคิดจะทำครับ เพราะนอกจากจะทำให้คุณมีเงินใช้ในยามฉุกเฉินแล้ว ยังเป็นการสร้างวินัยที่ดีให้ตัวคุณเองด้วย เก็บวันนี้รวยวันหน้าอันนี้เรื่องจริงครับ

ความเห็นที่ 1
squit

เข้าไปดูที่นี่สิครับ มีกูรูมาแนะนำเคล็ดลับการออมหลายแบบน่าสนใจดี https://www.krungsri.com/bank/th/KrungsriGuru/Money-Tips.html

ความเห็นที่ 2
น้าฮ๊าฟ

ปีเดียว เก็บได้ แสนสาม สาบานดั้ย จขกท. ทำมาแล้น อ่ะ เฮ้อ เฮ้อ เฮ้อ เรื่องออมโผม่เก่ง แต่เรื่องอมโผทะหนัด พี่ก้องเค้าก็บ่อง แนวนี้มันเหนื่อยนะเต็ง :em20:

ความเห็นที่ 3
นาโต้

เมียเก็บดีสุดคับ

ความเห็นที่ 4
ฺBoBow

ขอแชร์การเก็บเงินหรือออมเงินกับ สินทรัพย์กระแสเงินสด จร้าาา
คำว่า"กระแสเงินสด" คิดว่าคงเข้าใจกันอยู่แล้ว นั่นก็หมายความว่า เป็นกระแสเงินที่ทำให้เราแน่ใจว่ามีเงินใช้แน่ๆ (เท่าไหร่แล้วแต่บุคคลตั้งใจจะออม รึอยากจะมีใช้ในอนาคต...จ้า)
เครดิต : http://smartandhappysaver.lnwshop.com :em01: :em01: