มาทำนาอินทรีย์ปลอดสารพิษครับ

มาทำนาอินทรีย์กันดีกว่าครับ การทำนาเพื่อความสุขไม่มุ่งเน้นเรื่องกำไรขาดทุนแต่ทำเพื่อจะได้ข้าวปลอดสารพิษ เพื่อสุขภาพของตัวเราเองและคนรอบข้าง ผมทำข้าวเหนียว ข้าวหอมมะลิ และข้าวไรซ์เบอรี่ คิดว่าเมื่อถึงหน้าเกี่ยวข้าวคงได้กินข้าวหอมๆปลอดสารพิษครับ

ความเห็นที่ 1
dish123

เห็นด้วยอย่างมาก โครงการเกษตรอินทรีย์ น่าเอามาใช้อย่างจริงจังเสียที

ความเห็นที่ 2
สุดแสนล้านทรวง

ปลูกข้ามพันธุ์ ระวังข้าวดีด ข้าวเด้ง นะครับ
:em01:

ความเห็นที่ 3
สิงห์ยาดอง

ทฤษฏีกับปฏิบัติ มันต่างกันครับ พูดน่ะมันง่าย แต่ทำจริงๆมันคนละเรื่องบางคนมีนา5ไร่ บางคน10 หรือ20 แต่บางคนมีนา50ไร่ขึ้นไป แค่นี้ก็อธิบายไม่ถูกแล้วครับ :em20: :em20: :em20:

ความเห็นที่ 4
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

............นาผมแล้วแต่คนทำนาจะทำครับ...ถึงเวลาเอาใส่ถุงมาส่งก็แล้วกัน เป็นข้าวเปลือก จะกินเอาไปสีเอาเอง...เหลือกินก็ขาย
เลยไม่รู้ว่าเป็นการทำนาอินทรีย์หรือเปล่า ? ลืมถามทุกที

ความเห็นที่ 5
ชารีส

แสดงว่าเพ่สิงชอบทำมากกว่าชอบพูด :em27:

หมายถึงทำนา

ปลูกข้าวในกระถางก็ดีนะ ประหยัดน้ำได้เยอะเลย

แต่คงต้องพัฒนาอีกหลายอย่าง

ที่จริงนักวิชาเกินน่าจะหาวิธีทำนาแบบประหยัดน้ำแข่งกัน

ต่างคนต่างคิด

เคยดูรายการทีวีตอนชาวนาเงินล้านภาคกลาง

คุยว่าทำนาไม่ต้องพึ่งยาฆ่าแมลง ทำทั้งปี (มีคลองชลประทาน)

มีเงินเก็บเป็นล้าน ฮ่วย ถ้าต่างจังหวัดมีน้ำทำนาทั้งปีเหมือนเจ้าก็รวยเหมือนกันเด้อ

ปัญหาคือไม่มีน้ำ ทำปีละครั้งยังแทบตาย หาน้ำไม่ได้ :em21: :em21:

ความเห็นที่ 6
สิงห์ยาดอง

อย่างที่ชารีส ว่ามานั่นแหละ แต่ละพื้นที่ความอุดมสมบูณร์มันไม่เหมือนกัน แหมช่างเข้าใจหัวอกชาวนาจริงๆ :em26: :em26: :em26:

ความเห็นที่ 7
yoye2009

นาผืนนี้จำนวน 16 ไร่ครับ เริ่มทำนากึ่งอินทรีย์มาห้าปี ปีกลายนี้ยังใส่ปุ๋ยเคมีจำนวน 3 กระสอบ ปีนี้คาดว่าจะไม่ใส่ปุ๋ยเคมีครับเพราะใส่ปุ๋ยคอก ปุ่ยขี้ไก่มากพอสมควร ไม่มุ่งหวังว่าข้าวจะให้ผลผลิตมากเท่าไรแต่อยากให้ข้าวเป็นข้าวอินทรีย์ที่ไม่ใช้ปุ๋ยเคมีดูครับอย่างไรจะโพสต์ความก้าวหน้าอีกครับ

ความเห็นที่ 8
kokocun

ทุ่งนาสมัยก่อนปลอดสารพิษ ในน้ำเลยมีปลา ในนามีข้าว ทุกวันนี้ในนามีแต่สารพิษ ในนาเลยมีแต่ข้าว ไม่มีกุ้ง หอย ปูปลา เพราะตายหมด เกิดไม่ได้

ความเห็นที่ 9
ชารีส

ถ้าจะให้ดีทำนากับอินทรีคิ้วขาว

นึงในสี่ผู้คุมกฏสำนักเม้งก่า รับรองลูกน้องมาช่วยดำนาเพียบ :em13: :em13: :em12: