เปลี่ยนเพกา(ลิ้นฟ้า)ตัวผู้ให้เป็นตัวเมีย

ปัญหาอย่างหนึ่งของคนปลูกฝักลิ้นฟ้า(เพกา)คือปลูกแล้วไม่ติดฝักเป็นแต่ดอกซึ่งเป็นต้นตัวผู้นั่นเองวิธีการแก้ไขคือยอดของต้นตัวเมียที่เคยออกฝักให้เราเห็นแล้วมาเสียบยอดโดยตัดต้นตัวผู้ลงให้ต่ำๆแล้วใช้มีดคมๆแชะระหว่างเปลือกกับเนื้อฃองลำต้นให้แยกจากกันแล้วนำยอดของต้นตัวเมียมาปาดเป็นรูปลิ่มเสียบลงในร่องที่เราแยกไว้หุ้มด้วยพลาสติกพันกิ่งเท่านี้เราก็ได้เพกาตัวเมียต้นใหม่แล้วครับ ลองทำดูครับง่ายมากผมทำสามต้นติดทั้งสามต้นครับ 

ความเห็นที่ 1
สุดแสนล้านทรวง
ปกติสวนที่บ้าน ต้นไหนตัวผู้ตัดทิ้งเลย มันจะได้ไม่ถ่ายทอดพันธุกรรมให้ต้นอื่นๆ พูดง่ายๆไม่ให้ต้นอื่นเอาเป็นเยี่ยงอย่าง มาทำเป็นกระเทยแบบนี้ก็ดีน่ะ ไม่เสียของ เสียเวลาที่ผ่านมา
ความเห็นที่ 2
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย
..................ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ ผมคนหนึ่งที่ชอบกินฝักเพกา (ลิ้นฟ้า,ลิ้นไม้)เผามาก...เอาที่มันดำๆออกแล้วกินกับลาบ,ก้อย ,ซกเล็ก ฯลฯ มันแสนจะเข้ากันดีมาก...อร่อยครับแต่มันเอายากสักหน่อยเพราะมันอยู่สูง...เขาจึงเรียกลิ้นฟ้าไง
ความเห็นที่ 3
เบส เบส
เอาต้นต้วเมียมาปลูกติดกันสิ มีฝักทั้งคู่เลย