เมื่อชาวเก็บตกเป็นชาวนา

เห็นสิงห์ยาดองท่านเอาข้าวมาโชวฺ์อุตะข้าวภาคอิสานไม่มีน้ำยาหรือไรว่าแล้วก็เอามาโชว์ลุงหนานซะหน่อย นาข้าวอินทรีย์ทุ่งนี้มีข้าวสามชนิดคือข้าวเหนียวจากกาฬสินธ์ที่ได้ชื่อว่าอ่อนนุ่มที่สุด ข้าวหอมมะลิแท้ของทุ่งกุลา(ไม่ใช่ข้าวหอมมะลิ105) และข้าวไรซ์เบอรี่ครับแค่นี้เราก็มีข้าวคุณภาพกินแล้วครับ นาทุ่งนี้ไม่มีสารเคมีครับ

ความเห็นที่ 1
สิงห์ยาดอง

เขียวชอุ่ม น่าชื่นใจเนาะ :em01: :em01: :em01:

ความเห็นที่ 2
เบส เบส

ผมมีวัวอยู่ฝูงนึง อยากเอาลงนาพี่โยเยจังเลย เขียวเชียว อิอิอิ :em13: :em13: :em13:

ความเห็นที่ 3
yoye2009

คุณเบส ไม่ได้หรอกครับเจ้าของนาเขาหวงมาก55555

ความเห็นที่ 4
yoye2009

ลุงหนานสิงห์ยาดองข้าวทางภาคอิสานคือสิบ่อสู้ทงเหนือดอกครับ :em01: :em01: :em01: :em01:

ความเห็นที่ 5
สุดแสนล้านทรวง

ปีนี้ที่บ้านลดทำนา ทำนิดหน่อย ปลูกกล้วยน้ำว้าแทน กล้วยปีนี้ราคาดีเหลือเชื่อ เดิมก็มีกล้วยอยู่แล้วรอบๆคันนาเอาไว้เป็นแนวกันลมริมคันนาปล่อยไปตามธรรมชาติ จับแยกหน่อแยกเหง้าแยกราก ไปลงใหม่เท่าที่จะแยกได้ ไม่เต็มพื้นที่

ปีนี้ยังลังเล จะเลี้ยงเป็ดไก่ตรุษจีนไม๊ ข้าวเปลือกไร้เกรดถูกก็จริง(แถวๆบ้านเรียกว่าข้าวเลี้ยงหมู) แต่ค่าจ้างคนงานแพงบรรลัยเลย :em12: :em12:

ความเห็นที่ 6
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

...............นางามเนาะ หล่า
น่ามคือสิดี...บ่ต้องเพิ่งน่ามชลประทานตี๊ ?
อย่าลืมยามเกี่ยวเด้อ หล่า
เข่าตก เข่าเหิ่ยเก็บให่เหมิด