ขอคำแนะนำหน่อยครับ สนใจอยากกู้เงินซื้อบ้านชานเมืองต้องทำอย่างไรบ้างเริ่มจากตรงไหนดี

ตอนนี้อายุจะเข้า 30 แล้ว อยากซื้อบ้าน อยู่หอมานานแล้ว 

อยากขอคำแนะนำหน่อยว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี  มีธนาคารแนะนำบ้างมั้ย

ทำงานอยู่บริษัทเอกชน มีโอกาสกู้บ้านได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ความเห็นที่ 1
Julietzq

ก่อนอื่นต้องถามถึงเรื่องเงินเดือนก่อนเลย ว่าเงินเดือนของ จขกท. อยู่ที่เท่าไร ค่าใช้จ่ายแค่ไหน ต้องการบ้านแบบไหน กู้ที่ไหนดอกเบี้ยต่ำ เรื่องที่ทำงานเอกชน ก็กู้ได้
ถามเรื่องธนาคารก็อยากแนะนำของ tmb ให้กู้บ้าน ดอกเบี้ยต่ำเห็นตอนนี้มีโปรด้วย พวกแถมฟรีประกันอัคคีภัย, ค่าจำนอง,ค่าธรรมเนียม
รายละเอียดอยากให้เข้าไปถามทางธนาคารดีกว่า เทียบหลาย ๆ ที่ ศึกษาเยอะ เรื่อย ๆ ครับ ลองดู

ความเห็นที่ 2
Julietzq

ก่อนอื่นต้องถามถึงเรื่องเงินเดือนก่อนเลย ว่าเงินเดือนของ จขกท. อยู่ที่เท่าไร ค่าใช้จ่ายแค่ไหน ต้องการบ้านแบบไหน กู้ที่ไหนดอกเบี้ยต่ำ เรื่องที่ทำงานเอกชน ก็กู้ได้
ถามเรื่องธนาคารก็อยากแนะนำของ tmb ให้กู้บ้าน ดอกเบี้ยต่ำเห็นตอนนี้มีโปรด้วย พวกแถมฟรีประกันอัคคีภัย, ค่าจำนอง,ค่าธรรมเนียม
รายละเอียดอยากให้เข้าไปถามทางธนาคารดีกว่า เทียบหลาย ๆ ที่ ศึกษาเยอะ เรื่อย ๆ ครับ ลองดู

ความเห็นที่ 3
VampireSlayer

ขึ้นกับโครงการด้วยครับต้องดูก่อน
1.ราคาเท่าไหร่
2.สภาพเป็นไงพื้นที่ใช้สอยเท่าไหร่ทำเลเป็นไงเหมาะสมกับราคาไหม
3.ค่าโอนดูด้วยใครจ่าย(ส่วนมากโครงการจ่ายให้ฟรี)น้ำไฟขอให้หรือเปล่าฟรีประกันไหมแหละน้ำไฟในพื้นที่มีปัญหาไหมเช่นน้ำมา ๆ หหยุด ๆ แบบนี้ก็ต้องลงทุนแท้งเพิ่ม
4.สถานะที่ดินต้องดูให้ดีนะครับเป็นฉโนดแดงหรือเปล่าหรือเป็นที่ดินแบบอื่น
5.พอรู้รายละเอียดโครงการแล้วก็มาดูที่ตัวเราเองเงินเดือนเท่าไหร่สามารถกู้ได้เท่าไหร่หาได้จากในเว็บนี่แหละครับไม่ยาก
6.เงินเก็บส่วนตัวมีเท่าไหร่ต้องมีด้วยนะครับเผื่อฉุกเฉินอะไรเงินนี้ช่วยได้
7.ภาระหนี้สินติดผ่อนอะไรหรือเปล่าถ้าทางธนาคารเค้าตรวจเจอหักลบกลบหนี้ที่จะเกิดใหม่แล้วเกินเพดานกู้ก็กู้ไม่ผ่านนะ
8.ค่าตกแต่งและเครื่องอำนวยความสะดวกต้องดูด้วยบางที่ไม่แถมบางที่แถมอย่างของผมทำขายก็แถมแอร์ 12000 BTU 1 ตัวติดตั้งให้ทันทีหลังโอน
9.เมื่อทุกอย่างผ่านแล้วลองเข้าไปเดิน

ความเห็นที่ 4
VampireSlayer

ชมดูก่อนตัดสินใจซื้อก่อนครับบางทีโครงการสร้างไม่ได้มาตราฐานซื้อไปน้ำตาตกนะบางทีเราไม่ชอบอยู่ทางเพราะอาทิตย์ขึ้นงี้แต่หน้าโครงการหันใส่เต็ม ๆ บางที่ร้อนจัดบางที่เย็นสบายบางที่เหม็นอัพบางที่ก็สะอาดสดใสก่อนตัดสินใจซื้อเดินดูสักนิดครับเพื่อความชัวว่าจะไม่ซื้อพลาด