บอกสูตรยา อาชญากร

ผมแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมเป็นเภสัชกร มากว่า 15 ปี วันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้ดูข่าวที่ช่องสปริงนิวส์ เสนอข่าวเรื่อง ตำรวจจับร้านขายยาในกรุงเทพ กว่า 60 ร้าน เกี่ยวกับการขายยาผิด แต่สิ่งที่ผมรับไม่ได้ ที่ปกติปัจจุบัน การขายยาในร้านยา แม้จะมีเภสัชกร ก็ขายยากมาก ๆๆๆๆๆ เนื่องจากยานู๊นก็๋เอาไปทำยาบ้า ยานั่นก็เอาไปทำยาเสพติด ทั้ง ๆ ที่มีเพียงกลุ่มเล็กที่เอาไปทำ แต่คนไข้ส่วนใหญ่เสียโอกาสการเข้าถึงยา วันนี้เหมือนกัน มีการจับยาแก้ปวด ยาแก้หวัด ซึ่งเป็นยาอันตราย (ยาแก้หวัด ยาพื้น ๆ ที่เภสัชกรต้องเรียน ก็ห้ามขาย โอ แม่เจ้า) แต่สิ่งที่ผมรับไม่ได้ ก็คือ การที่สื่อช่องนี้ บอกวิธีการนำยาไปใช้ในทางที่ผิดอย่างละเอียด ดังนี้ "ที่จับร้านยา เพราะอาชญากร จะนำเอายาแก้ปวด ผสมลงในยาแก้หวัดชนิดน้ำ แล้วเติมน้ำแดงลงไป เสร็จก็นำไปใส่น้ำแข็งดื่ม แล้วไปก่ออาชญากรรม"  โอโห อธิบายกันขนาดนี้เลยหรอ ขนาดผมเป็นเภสัชกร ผมยังไม่รู้วิธีการผสมขนาดนี้เลย นี่คุณเล่นอธิบายละเอียดแบบนี้ มีใครไม่ยากลองเอาไปทำบ้างครับ หรือไม่ก็อยากลองดูว่าจะเป็นอย่างไร แล้วอย่างนี้ จะมาโทษร้านยาที่ขายยาให้อย่างเดียวกันยุธติธรรมหรือเปล่า ทำไมไม่โทษสิ่งที่คุณได้สื่อออกมาบ้าง ทำให้คนอยากลอง คนอยากนำไปใช้  ผมรู้สึกแย่มากกับการเสนอข่าวแบบนี้นะครับ จนดูว่าร้านขายยาแย่ ร้านขายยาเลวร้ายมาก เพราะขายยาแล้วทำให้เกิดอาชญากรรม ทำให้เกิดการฆาตกรรม ต่าง ๆ ผมรับไม่ได้จริง ๆ ครับ  ถึงจะเป็นเรื่องจริง แต่บางอย่าง สมควรหรือเปล่าที่จะชี้โพรงให้กระรอก ชี้ช่องให้อาญกร แบบบนี้  ไม่สมควรที่สุด รับไม่ได้จริง ๆ ครับ
                                                                                                                                                  จาก...เภสัชกรร้านยา คนหนึ่ง

ความเห็นที่ 1
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

..............คุณเภสัชกรอย่าร้อนตัวครับ
กรุณาขายยาและแนะนำคนมาซื้อยาตามหลักวิชาที่คุณเรียนมาก็แล้วกัน
มีไม่กี่คนหรอกครับ เทียบเป็น%ก็ยังไม่ได้เลยที่ทำตามสื่อออกอากาศ...ยาแก้หวัดหรือยาแก้ไอผสมน้ำแดง ...โก๋เขารู้กันมาตั้งนานแล้ว
แต่ก็ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงสังคม

ความเห็นที่ 2
สุดแสนล้านทรวง

สูตรยาแก้ไอน้ำ ยาแก้อักเสบชนิดแรง น้ำชามะนาว ก็มี :em01: