ขอคำแนะนำการทำประโยชน์จากเงินเก็บ สำหรับมือใหม่ค่ะ

เพิ่งเรียนจบ สดๆร้อนๆ ตอนนี้ได้งานทำแล้วค่ะ รายได้ต่อเดือนก็พอประมาณเลี้ยงดูตัวเองได้สามารถเก็บเงินได้ประมาณเดือนละ 10,000 บาทค่ะ เก็บใส่ธนาคารออมทรัพย์ไว้ ดอกเบี้ยน้อยนิดมากๆ เลยมานั่งคิดนอนคิด   ควรหาที่เก็บเงิน ที่ให้ดอกเบี้ยที่ดีกว่านี้ แต่ก็ไม่อยากเอาไปเก็บไว้ในฝากประจำเพราะความรู้สึกเหมือนเอาเงินไปทิ้งเป็นปีๆ ไม่สามารถเอามาต่อยอดได้ ทำอะไรได้เลย ต้องรอให้ครบกำหนดเท่านั้นเลยไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ เลยอยากขอคำแนะนำพี่ๆว่าจะจัดการกับเงินเก็บอย่างไรได้บ้าง นำไปซื้อสลากออมสินดีรึเปล่า 
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ความเห็นที่ 1
chaychai

ซื้อสลากออมสินก็ดีนะ ความเสี่ยงน้อย

แต่ถ้าเสี่ยงขึ้นมาหน่อย ได้ผลตอบแทนดีก็น่าจะเป็น หุ้นนะ แต่ต้องเรียนรู้อีกเยอะ