ข่าวลือ? จะออกกฎหมายจำกัดความเร็วเหลือ 40กม./ชม.

ศูนย์อำนวยการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนน เตรียมออกกฎใหม่คุมความเร็วในเมืองเหลือ 40 กม./ชม. อันนี้ยังพอเข้าใจนะถ้าในเมืองเริ่มมีรถหนาแน่น ขับ 40ไม่ใช่ปัญหาอะไร

มีของแถมลดค่าวัดปริมาณแอลกอฮอล์ด้วย เหลือเพียง 20 มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์ จิบนิดนึงก็อย่าขับเลยโดนจับแน่นอนครับ

เพิ่มเติมขับรถนอกเขตเมือง 30-60 กม./ชม. จากเดิม 90 กม./ชม. หวังลดอุบัติเหตุทางถนนแต่ทว่า ตอนนี้ 90 กม./ชม. มีใครขับ 90 บ้างครับบางคนช้าก็ช้าจนใจหาย บางคนขับไวจนให้เลนส์แทบไม่ทัน

นอกจากนี้ คสช.ก็จะนำมาตรการยึดใบขับขี่มาเป็นกฎหมายถาวรไม่เฉพาะช่วงเทศกาล รวมถึงกรณีขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนดอีก แต่ให้ขับ 40 ก็ไม่ไหวนะ รถติดจะตายอยู่แล้วนี่ขับกันช้าขนาดนี้ไม่เดินทางเป็นวันๆเลยเหรอครับ?

ทั้งหมดเป็นแค่ข่าวลือแต่ถามเป็นจริงก็... ถามใจทุกคนดู

ความเห็นที่ 1
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

..............สมัยนี้เป็นยุค ฉันคือกฎหมาย ครับ
ข่าวลืออาจจะเป็นข่าวจริงก็ได้

ความเห็นที่ 2
สิงห์ยาดอง

ถ้าในกรุงเทพฯให้ขับแค่40 นี่เดินไปดีกว่า ถึงก่อนขับรถไปแน่นอน :em13: :em13: :em13:

ความเห็นที่ 3
bmw2121

อยากรู้เหมือนกันว่าจะติดกันขนาดไหน/แค่น้ำยาบ่วนปากก็เกินแล้วมั้ง20% :em13:

ความเห็นที่ 4
จินจง

ในอดีตในเขตชุมชนก็ห้ามเกิน 40 กม.ต่อชั่วโมงอยู่แล้วครับ ในกรุงเทพฯขับ 40 ถ้ารถไหลตลอดก็ไม่ช้าครับ สาเหตุที่รถในกรุงเทพฯติดก็เพราะรถมีมากเกินไปครับ ถ้าลดจำนวนรถลงได้ครึ่งหนึ่งการจราจรก็จะคล่องตัวแน่