คนเราเลือกเกิดไม่ได้ครับแต่เลือกที่จะสู้ชีวิตได้

บิณฑ์ บรรลือฤทธิ์ ได้แชร์โพสต์เกี่ยวกับหญิงแกร่งคนหนึ่งซึ่งเธอเป็นมะเร็งช่องปากและลุกลามโพรงจมูกน่าสงสารมากๆครับ มีข้อความดังนี้
" อย่ารังเกียจเธอเลย..ครับ "
สวัสดีครับเพื่อนๆทุกๆท่าน..วันนี้ก็เป็นอีกเคสหนึ่งที่น่าสงสาร ไม่มีญาติพี่น้องที่
ไหนเลยต้องขายอาหารตามสั่งร้านเล็กๆส่งลูกเรียนหนังสือ เมื่อก่อนตอนยังเป็น ก็
ขายได้วันล่ะ 700-800บาท แต่พอมีคนเอาหน้าของเธอมาลงที่หน้าแฟนเพจผม
เพื่อขอความช่วยเหลือ ทำให้หลายคนที่เคยกินข้าวสั่งอาหารกับเธอก็หายหน้า
ไปกันหมด ตอนนี้เธอได้วันล่ะ200-300บาทเอง ตอนนี้เวลาขายต้องปิดบังใบ
หน้าไม่ให้ลูกค้าขาจรเห็นว่าเธอเป็นเนื้อร้าย..เธอชื่อ ศจี อภัยโส อายุ50ปี เธอ
เป็นมะเร็งที่ช่องปากและลุกลามไปที่โพรงจมูก และมีเนื้องอกตรงเพดานด้าน
บนปากด้วย เธอเคยคิดจะผ่า เพราะทางรพ. บอกให้เธอผ่า แต่หมอบอกว่าอาจจะ
เสี่ยงเสียดวงตาข้างซ้าย..เธอจึงไม่ผ่าตอนนี้เธอก็ใช้สิทธิ์30บาทรักษาอยู่ แต่ก็
ไม่มีอะไรดีขึ้น เพราะยาบางตัวต้องสั่งซื้อนอกเหนือจากบัตร30บาท อาการ
ตอนนี้ของเธอจะมีเลือดไหลออกจากจมูกตลอดเวลา หายใจทางจมูกไม่ได้
ต้องหายใจทางปาก ตอนนี้ลำบากมากๆจากรายได้ที่ลดลง และเป็นหนี้นอกระบบ
ด้วย ไปยื้มเขามา5,000บาท ตอนนี้รวมต้นพร้อมดอก30,000บาท เธอต้องจ่าย
ค่าเช่าห้องอีกเดือนละ1,800บาท ส่งลูกเรียนด้วย ลูกอายุ6ขวบ สามีหนีไปตั้งแต่
เธอท้องลูก เธอบอกว่าอยากไปรักษาแต่เธอไม่มีเงินค่ารักษาเลย..วันนี้ผมช่วย
เธอ 20,000บาท ทางรายการ"โฮป ประกายแสงแห่งความหวัง"โดยสำนักงาน
สลากกินแบ่งรัฐบาลอีก10,000บาทถ้าเพื่อนเห็นใจและสงสารเธอก็ช่วยเธอ
ได้ครับ..ชื่อ บัญชี นาง ศจี อภัยโส ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา นิคมอุตสาหกรรม
ลาดกระบัง เลขที่ บัญชี 1672627080ออมทรัพย์ แต่ถ้าอยากจะไปอุดหนุนเธอ
ก็ไปที่ ซอย ฉลองกรุง 7 แยก 11 ครับอย่ารังเกียจเธอเลยครับสงสารเธอ
ใครๆก็คงไม่อยากเป็นแบบนี้ถ้าเลือกได้ ช่วยๆกันครับคนไทยด้วยกัน 

ที่มา :  บิณฑ์ บรรลือฤทธิ์
ความเห็นที่ 1
ตกสำรวจ

นอกจากตั้งกระทู้แล้ว
เคยคิดจะทำอะไรอย่างอื่นไหมครับ

ความเห็นที่ 3
สิงห์ยาดอง

ต้องยืนหยัดให้ได้ในสังคมเน่าๆ :em01: :em01: :em01:

ความเห็นที่ 4
ชารีส

ต้องยืนหยัดให้ได้ในสังคมน้ำเมา :em13: :em12: