เริ่มปวดเข่าเวลาจะนั่งยองๆหรือขัดสมาธิ เสี่ยงเป็นข้อเสื่อมมั้ยครับ

เมื่อก่อนก็ไม่ได้มีอาการอะไรนะ แต่ผมเป็นคนติดนั่งขัดสมาธิอยู่แล้วบางทีนั่งเก้าอี้ยังเผลอยกขาขึ้นมาขัดสมาธิเลยมาช่วงหลังๆนี่เริ่มรู้สึกปวดที่หัวเข่าเวลางอขา ปวดยังไม่มากนะครับแต่ก็เริ่มกังวลเพราะมีอาการทุกครั้งที่งอเข่าเลย

อาการแบบนี้มีโอกาสเป็นโรคข้อเสื่อมมั้ยครับ แต่อายุผมก็ยังไม่ถึง 30 นะ

ความเห็นที่ 1
chaychai

บางทีอายุก็ไม่สำคัญนะ อาการปวดเข่า อาจจะเกิดขึ้นได้ ถ้าเราต้องแบกของหนัก หรือนั่งยองๆ บ่อยๆ ก็เป็นได้เหมือนกัน

ทางทีดี ลองปรึกษาแพทย์ดูอาการเบื้องต้นได้ครับ

ความเห็นที่ 2
chris

ก็เป็นไปได้นะเหมือนจะเป็นอาการเริ่มต้นของข้อเสื่อมรึป่าว

ความเห็นที่ 3
normalfishfish

ช่วงนี้ก็ระวังการเดิน ลุก นั่ง ก็อย่าให้กระทบกระเทือนมากอ่ะค่ะ ไม่ก็ลองซื้อ Hi-flex มากินก็ได้เป็นแบบแคปซูลนะแม่เราเคยกินตอนที่ปวดข้อมากๆแป๊บเดียวก็หายค่ะ ซื้อร้านขายยาใหญ่ๆน่าจะมีหมดนะ

ความเห็นที่ 4
namchatea

ถ้าไม่รีบรักษาตอนนี้ระวังอาการหนักกว่านี้นะคะ ไม่งั้นอาจจะต้องผ่าตัดเลยนะคราวนี้หละเสียเงินเยอะกว่าเดิมแน่ๆ ลองประคบร้อน ทายา หรือไม่ก็กินยาแบบที่เม้น 2 บอกก็ดีนะคะเราเคยเห็นที่บ้านเหมือนกันไม่รู้ใครกิน

ความเห็นที่ 5
tunzapoo

ซื้อกลูโคซามีนมากินค่ะ แต่ถ้าแพ้อาหารทะเลหรือมีโรคประจำตัวก็ไม่แนะนำค่ะ กินพวกโรสฮิปดีกว่า