ลงทุนแบบไหนถึงจะมั่นคงในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ และได้ผลตอบแทนที่ดีที่สุด มาแชร์กันค่ะ

พอดีเราเพิ่งได้ดูคลิปวิดีโอนี้

https://www.youtube.com/watch?v=E0pMIvmtGfQ

เมื่อไม่นานมานี้เลยอยากมาแชร์กันค่ะ คนที่ให้สัมภาษณ์ชื่อ พ่อคำเดือง ภาษีค่ะ เป็นปราชญ์ชาวบ้านที่ออกมาพูดเรื่องการลงทุนกับการปลูกพืชเศรษฐกิจ ในคลิปวีดิโอนี้เขาบอกว่าการปลูกต้นไม้ เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าที่สุด และมีความเสี่ยงน้อยกว่าออมเงินในธนาคาร เขาแนะนำให้เราปลูกสิ่งที่เราใช้ไปเพื่อทดแทน เราว่าแนวคิดนี้ดีนะคะเลยแชร์กัน ใช้อะไรไปก็หามาทดแทน ทรัพยากรโลกเราเยอะก็จริงแต่ใช้อย่างเดียวสักวันก็ต้องหมดไปแน่ ลงทุนกับธรรมชาติอย่างฉลาดยังไงก็มีแต่ได้ ได้ทั้งเงินและยังได้โลกที่ดีอีกด้วย ลองดูแล้วมาแชร์กันค่ะ 

ความเห็นที่ 1
artty0911

ผมดูแล้วครับ ส่วนตัวชอบวีดิโอตัวนี้ครับ ทำออกมาล้อการลงทุนในปัจจุบันกับการทำพวกเกษตรกรรมได้เข้าใจง่ายดี
การปลูกพวกพืชเศรษฐกิจก็คือการลงทุนดีๆนี่เอง แต่ความเสียงน้อยกว่าแถมได้ผลลัพธ์ที่คุ้มค่ากว่า

ความเห็นที่ 2
eunni

เราดูแล้วค่ะ ดูแล้วได้แนวคิดเยอะเลย การลุงทุนไหนๆก็มีความเสี่ยงทั้งนั้น แล้วแต่เสี่ยงมากเสี่ยงน้อย แต่สิ่งที่พ่อคำเดืองแนะนำเราว่าคุ้มค่ามากอะ ความเสี่ยงก็น้อย เรื่องนี้น่าสอนลูกหลานนะคะ