ให้อาหารปลายี่ห้อไหนกันบ้างค่ะ

เพื่อนๆ พี่ๆ เคยใช้อาหารปลายี่ห้อไหนใช้กันบ้างค่ะ อาหารตัวเดิมที่เคยให้กินรู้สึกว่าให้กินแล้วสีน้องปลามันซีดลงเรื่อยๆ เลยอยากถามว่าอาหารปลาที่ให้กินแล้วดีตัวโต  สีปลาไม่ซีด หรือใครมีเทคนิคอื่นๆๆ แนะนำไหมค่ะ เคยได้ยินมาว่าต้องใช้อาหารสดควบคู่ด้วยใช่ไหมค่ะ

ความเห็นที่ 1
สิงห์ยาดอง

ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด หัวหอม รสดี พริกแห้งคั่วทุบพอแตก :em13: :em13: :em13:

ความเห็นที่ 2
สุดแสนล้านทรวง

ถ้าคุณสมัครสมาชิก กระทู้คุณจะอยู่ในห้องสัตว์เลี้ยงตามที่ต้องการ

บ่อใหญ่ที่บ้าน ใช้หญ้าเปียร์เป็นหลัก ผสมรำ กล้วยสุข กากมะพร้าว ปลาป่น กระดูกป่น เศษไก่ ไม่ต้องใช้อาหารเม็ดสำเร็จรูป

ปลาตู้ตัวเล็กๆไม่เลือกยี่ห้อ ถ้าตัวใหญก็เอาของปลาบ่อใหญ่นั่นแหละ :em19: :em19:

ความเห็นที่ 3
tesoro4

ใช่ครับให้กินอาหารสดควบคู่ไปด้วยจะเห็นผลมากครับ ส่วนถ้าไม่อยากให้อาหารสดก็ให้ใช้อาหารเร่งสีนะครับ ตอนนี้ผมกำลังลองซากุระคลอโลฟิลด์ ซองสีฟ้าเห็นว่าราคาไม่แพง อยากรู้ว่าจะได้ผลเหมือนของญี่ปุ่นไหม ได้ผลไงจะ update ต่อนะครับ

ความเห็นที่ 4
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

.........ใม่ทราบครับ...เพราะผมเลี้ยงปลาตัวเล๊กเช่นปลาหางนกยูง ให้อาหารทีไรสวบหมดทุกที
ไม่ได้สังเกตุดูสี...สงสัยคุณเลี้ยงปลาคาร์พ ?

ความเห็นที่ 5
สิงห์ยาดอง

ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะปลาที่เลี้ยงว้ในบ่อ เป็นปลาที่เลี้ยงไว้กิน ไม่ใช่ปลาสวยงาม :em19: :em19: :em19:

ความเห็นที่ 6
monkiiez91

ใช้อาหารปลาที่มีโปรตีน 35% และมีส่วนผสมของสาหร่ายสไปรูลิน่าก็เพียงพอแล้ว :em01:

ความเห็นที่ 7
FiiSHYz

ใช้ซากุระ โคลโรฟิลค่ะ ตอบโจทย์มากๆ ตัวนี้เขาเน้นเรื่องสี ปลาที่บ้านสีสดสวยมาก คอนเฟิร์ม แล้วก็ให้กินสาหร่ายหางกระรอกควบคู่ไปด้วย ปลาโตไวมากๆเลย

ความเห็นที่ 8
ตันโจ

ของผมให้ตัวซากุระซองแดงอยู่ครับ หาซื้อง่ายดี ราคาไม่แพงครับ

ความเห็นที่ 9
ฉลามมมมมบุก

ก็ใช้อาหารทั่วไปที่เขาแบ่งขายเป็นโลๆ ก็กินได้เรื่อยๆ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะ ผมเลี้ยงในบ่ออ่ะ

ความเห็นที่ 10
nnxxxnn

ไม่รู้นะว่ายี่ห้อไหนดีที่สุด แต่ที่บ้านใช้แต่ซากุระมาตลอดเลย ไม่เคยเปลี่ยน เลยไม่รู้ 55555555+