สนใจจะเอาเสื้อผ้าผู้หญิงจากจีนมาขาย แต่น้าบอกว่าถ้าพูดภาษาจีนไม่ได้ก็ไปเสียเวลาเปล่า ทำไงดีคะ?

เรามีความฝันว่าจะเปิดร้านขายเสื้อผ้าผู้หญิงค่ะ เราก็ไปหาข้อมูลมาเยอะมาก ว่าถ้าจะไปเอาของเองต้องพูดภาษาจีนได้ ไม่ก็ต้องจ้างพวกมัคคุเทศน์ไทยที่พูดภาษาจีนได้ไปซื้อของด้วย แล้วก็ไปหาเรื่องจองตั๋ว เรื่องทำพาสปอร์ตไว้เรียบร้อยแล้ว แต่น้าเราที่เคยทำธุรกิจอยู่ บอกว่าถ้าพูดภาษาจีนไม่ได้ ก็เหมือนไปเสียเวลาเปล่า เพราะเค้าก็จะขายราคานักท่องเที่ยว เรานี่เซ็งเลยค่ะ ควรทำไงดีอ่ะค่ะ ควรลงไปเรียนภาษาจีนงี้หรอ หรือพอมีทางอื่นอีกบ้างไหมคะ เเนะนำหน่อยค่ะ

ความเห็นที่ 1
คลื่นใต้น้ำ

ควรรู้ภาษาจีนสักหน่อยนะ เอาเฉพาะคำที่ใช้บ่อย พอรู้เรื่อง ไม่งั้นอาจโดนหลอกได้

ความเห็นที่ 2
Angel_me88

น้าคุณเจ้าของกระทู้พูดถูกค่ะ เพราะถ้าเค้ารู้ว่าคุณพูดภาษาจีนไม่ได้ เค้าก็คิดราคาทั่วไปค่ะ อย่างญาติเรามีแฟนเป็นคนจีน ไปซื้อของถึงจะได้ของถูก แต่อย่างเราเราไม่อยากไปพึ่งเค้าเราเลยเลือกจะสั่งของออนไลน์แทน ไม่ต้องเดินทางด้วย เราว่าก็โอเคนะ เราสั่งกับวีแคนบายอ่ะค่ะ คุณภาพของดีเหมือนไปเลือกเองเลย

ความเห็นที่ 3
Muumim

ญาติเราเคยไปซื้อของที่จีนเหมือนกัน โดนยัดใส้ของด้วยนะ ระวังนะถ้าจะไปอะ ซื้อของทางเน็ตไม่ดีกว่าหรอ

ความเห็นที่ 4
namchatea

ไม่ต้องไปก็ซื้อของได้นะ ไม่ต้องผ่านพ่อค้าคนกลางด้วย อย่างเราเลือกของจากเว็บtaobao แล้วสั่งผ่านเว็บวีแคนบาย เราพูดภาษจีนไม่เป็นก็สั่งได้เพราะแค่ดูรูปที่อยากจะสั่ง copy link มาวาง ละกดสั่งเลย ง่ายดี

ความเห็นที่ 5
angangindepen

ถ้าไปยันนู่นเราว่ามันเสียเงินหลายรอบ ระวังขาดทุนนะคะ