"ผมไม่อยากไปโรงเรียน"ครับแม่

วันนี้ขอนำเรื่องราวการสอนคุณลูกที่ไม่อยากไปโรงเรียนสุดแสนน่ารักของคุณแม่กับลูกมาแชร์ให้อ่านกันค่ะ

คิดว่าคุณแม่หลายท่านต้องเจอปัญหาคุณลูกไม่ยอมไปโรงเรียนเหมือนคุณแม่ท่านนี้อย่างแน่นอนวันหนึ่งน้องเรียวได้เดินมาบอกคุณพ่อว่าไม่อยากไปโรงเรียน ทั้งคุณแม่และคุณพ่อพยายามเกลี้ยกล่อมแต่ก็แพ้การเถียงสุดน่ารักของน้องเรียว จนคุณแม่เกิดปิ้งไอเดียขึ้นมาคือให้น้องเรียวทำงานรู้ซึ้งถึงความเหนื่อยซะเลย

น้องเรียวเหนื่อยขอพักก่อนนะครับ

คุณแม่พาน้องเรียวเก็บขวดตามข้างในหมูบ้านแล้วแบกถุงเดินตามหาที่ขายขวด จากซอย 84 กว่าจะหาที่ขายขวดได้ ทั้งไปผิดทาง ทั้งเหนื่อย ทั้งเดินไม่ไหว ทั้งตะโกนถามหาที่ขายขวดตลอดทาง เพื่อให้หาทีขายได้ นั่งพักแล้วพักอีก กว่าจะถึงซอย 66 แบกขวด 2 กก. คนเดียวตลอดสาย ตลอดทาง 2.2กม. ได้เงิน 2บาทเป็นค่าเหนื่อยวันนี้

พอถึงเวลาขากลับน้องเรียวก็ถามคุณแม่ว่า

เรียว : มี้ครับ เราขึ้นรถกลับบ้านได้มั้ย?

มี้ : เรียวมีเงินกี่บาทครับ ?

เรียว : 2 บาทครับ 

มี้ : แล้วเรามีเงินจ่ายค่ารถมั้ย เพราะค่ารถ คนละ 10บาท 

เรียว : ไม่มีครับ 

มี้ : งั้นเราต้องเก็บขวดเพิ่มแล้วละ!!

เรียว : เราเดินกลับแล้วกันครับ

แล้วน้องเรียวกับคุณแม่ก็เดินกลับอีก 2.2กม.

พอเดินมากลางทางน้องเรียวก็อยากรับประทานไอติมเลยถามคุณแม่ว่า

เรียว : อยากกินไอติมครับ 

มี้ : ไอติม 5 บาท เรามีตังค์พอมั้ย?

เรียว : ไม่พอครับ ไม่กินก็ได้ครับ 

พอเดินทางมาถึงหน้าปากซอยผ่านร้านน้ำน้องเรียวก็ถามคุณแม่ว่า

เรียว : มี้ครับ อยากกินโอวันตินเย็นครับ

มี้ : ก็ไปซื้อสิ?

เรียว : ป้ากี่บาทครับ โอวัลตินเย็น?

ป้าขาย : 15บาทครับ

เรียว : อ่า..... ผมมีเงินไม่พอครับ ผมกลับไปกินที่บ้านครับ

มี้ครับ ไปกินของที่บ้านกันดีกว่า...

มี้ : ปะ

เรียว : เงิน 2 บาท ของเรียว ถามซื้ออะไรกิน ไม่ได้เลย..

มี้ : เหนื่อยมั้ยเรียว

เรียว : เหนื่อยครับ ร้อนครับ อยากไปเรียนครับ อยากกลับบ้าน

แล้วคุณแม่ก็เดินกลับบ้านกันอย่างปลอดภัย

สามารถไปรับชมความน่ารักของน้องเรียวแบบเต็มที่ได้ที่

เครดิต : Nuttanicha Chotsirimeteek

คลิปสอนลูกดีๆ อยากแนะนำ