ถุงยาง vs ยาคุม แบบไหนป้องกันได้ดีกว่ากันครับ

ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาครับ พอดีว่าผมอยู่ห้องเดียวกับแฟน เราก็มีอะไรกันเป็นเรื่องปกติครับ ทุกครั้งคือจะใส่ถุงยางป้องกันอย่างดี แต่มีครั้งนึงถุงยางรั่วครับ เกิดจากความพลาดของผมเอง ผมต้องรีบไปซื้อยาคุมฉุกเฉินมาให้แฟนกินครับ เภสัชเขาก็แนะนำให้กินยาคุมดีกว่าครับ ฉุกเฉินมันอันตราย ถ้ากินยาคุมมันก็ไม่ต้องใส่ถุงยางก็ได้ แต่แฟนผมเขาไม่อยากกินยาคุมครับเพราะเพื่อนแฟนบางคนกินแล้วอ้วนขึ้นเยอะ แถมขี้เหวี่ยงขี้วันอีกต่างหาก ผมอยากรู้ครับว่าแบบไหนจะถึงป้องกันได้ดีกว่ากันครับ

ความเห็นที่ 1
Araya

จะให้ดีก็ทั้งสองอย่างเลยค่ะ เผื่อวันไหนถุงยางขาดก็มียาคุมช่วยไว้ ไม่ต้องไปกินยาคุมฉุกเฉิน

ความเห็นที่ 2
ดอกหญ้า

ยาคุมที่ไม่มีผลข้างเคียงก็มีค่ะ ของมินิดอซ จะเป็นยี่ห้อที่ค่าฮอร์โมนต่ำที่สุดแล้ว กินเถอะค่ะมันช่วยป้องกันได้

ความเห็นที่ 3
Opera

ถ้าเป็นความสบายใจของเราเราเลือกทั้งสองอย่างนะ มันจะมาปัดความรับผิดชอบไม่ได้หรอก มันต้องช่วยกันค่ะ อยากมีอะไรก็ต้องรู้จักป้องกันทั้งคู่ค่ะ

ความเห็นที่ 4
Drinking

ยาฉุกเฉินมันอันตรายจริงๆค่ะ เราเคยกินครั้งเดียวแล้วไม่เอาเลย ผลข้างเคียงมันมีจริงๆ หลังจากนั้นเราเลือกที่กินยาคุมเลยค่ะ มันป้องกันได้มากกว่ายาคุมฉุกเฉินนะ เราเลือกได้ค่ะว่าจะกินยาคุมแบบไหน มีเยอะแยะมาก

ส่วนเรากินตัวนี้ค่ะ