ถุงยาง vs ยาคุม แบบไหนป้องกันได้ดีกว่ากันครับ

ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาครับ พอดีว่าผมอยู่ห้องเดียวกับแฟน เราก็มีอะไรกันเป็นเรื่องปกติครับ ทุกครั้งคือจะใส่ถุงยางป้องกันอย่างดี แต่มีครั้งนึงถุงยางรั่วครับ เกิดจากความพลาดของผมเอง ผมต้องรีบไปซื้อยาคุมฉุกเฉินมาให้แฟนกินครับ เภสัชเขาก็แนะนำให้กินยาคุมดีกว่าครับ ฉุกเฉินมันอันตราย ถ้ากินยาคุมมันก็ไม่ต้องใส่ถุงยางก็ได้ แต่แฟนผมเขาไม่อยากกินยาคุมครับเพราะเพื่อนแฟนบางคนกินแล้วอ้วนขึ้นเยอะ แถมขี้เหวี่ยงขี้วันอีกต่างหาก ผมอยากรู้ครับว่าแบบไหนจะถึงป้องกันได้ดีกว่ากันครับ