ทำไมผู้หญิงหลายๆคนถึงเลือกที่จะกินยาคุมกันคะ?

เพื่อนๆหลายคนทำไมถึงเลือกที่จะรับประทานยาคุมกันคะ? มีข้ออื่นนอกจาก คุมกำเนิดกัน อีกไหม เห็นเขาว่ากันว่ามีส่วนช่วยเรื่องผิวพรรณ หรืออาการก่อนมีประจำเดือนด้วย แต่ก็ยังไม่ค่อยเชื่อใครสักเท่าไหร่ มาสอบถามในเว็บบอร์ดนี่แหละ แอบมาถามดีกว่า ><

ความเห็นที่ 1
น้องโฮนี่

ทานเพื่อคุมกำเนิดค่ะ ตอนนั้นยังไม่พร้อม ตอนนี้เลิกทานมาสักพักใหญ่ๆแล้วค่ะ เพราะอยากมีเต็มที ไม่มาสักที T T

ความเห็นที่ 2
vivyJang

ตอนนั้นเราเริ่มกินเพราะมีสิวบ้างเล็กน้อย อยากปรับฮอร์โมนเพศให้มันสมดุลกันจ้า เลยเลือกที่จะกิน มินิดอซ เขาว่าดีๆกัน เราก็กินแล้วโอเคนะ ไม่ค่อยปวดหัวด้วยแหละ

ความเห็นที่ 3
wanzajang

ส่วนตัวเราเลือกทานยาคุมเพราะปวดท้องก่อนมีประจำเดือนค่อนข้างบ่อยเลยแหละ ทำให้มีผลกระทบต่อหลายๆเรื่อง อารมณ์ต่างๆ หลังจากกินมาตอนนี้ก็ดีขึ้นนะ ควบคุมอารมณ์ได้มากขึ้น

ความเห็นที่ 4
smhyingsmthxng

หลายคนเลือกทานเพราะยังไม่อยากมีเบบี๋ก็มีนะ เราคิดว่าก็คุมกำเนิดนี่แหละ ตามชื่อยาเลย ส่วนเรื่องอื่นๆก็แค่เป็นส่วนเสริมเฉยๆ

ความเห็นที่ 5
smhyingsmthxng

ทานยาคุมไม่จำเป็นต้องอายนะค้า เดี๋ยวนี้แทบจะส่วนใหญ่ก็ทานยาคุมเพื่อรักษาหุ่นบ้าง รักษาสิวฝ้ามีเยอะแยะไปค่ะ

ความเห็นที่ 6
auwannasuwansuk

ตอนนั้นเรากินเพราะว่าอยากมีลูกคนเดียวอยู่ ยังไม่พร้อมจะมีเพิ่ม 5555555 เลยกินยาคุมไปก่อน แต่ตอนที่ปล่อยก็ปล่อยเลย หยุดกินไป ก็ติดเลย ><"