ท้องผูกกับสิวเกี่ยวกันมั้ย?

เราเป็นคนไม่ค่อยชอบเข้าห้องน้ำ ไม่รู้ทำไมน่ะ แต่แบบมันชอบปวดอึเวลาเราทำอะไรสักอย่างเราเลยชอบกลั้นไม่ชอบอึแล้วคือ ทำมานาน นานมากอ่ะ จนเริ่มถ่ายไม่ออก แม่รู้ แม่ด่าเรายับเลยเพราะเราไปขอยาถ่ายเขา(ตอนแรกแม่ไม่รู้ เราปิดไว้) แล้วแกก็บ่นๆๆๆ ว่ามันไม่ดี ทำลายสุขภาพแล้วก็ว่า ที่เราเป็นสิวไม่หายเพราะเราไม่ยอมถ่ายนั่นแหละ เลยเป็นสิว เรางงว่ามันเกี่ยวกันตรงไหน แม่บอก มันเพราะร่างกายเรามีแต่ของเสียเลยมีสิว มันจริงมั้ย แล้วถ้าจริงงั้นถ้าเราไม่อั้นแล้ว สิวเราก็จะหายเหรอ อยากรู้มากๆเลย

ความเห็นที่ 1
tiprew

เกี่ยวนะ ของเราท้องผูกมากๆก็จะชอบมีสิวขึ้นอ่ะ แต่ปกติไม่มีนะ คงเป็นของเสียที่หมักหมมในร่างกายแล้วมันหาทางระบายออกไม่ได้เลยดันออกมาเป็นสิวแทน

ความเห็นที่ 2
bamela

เกี่่ยววว แล้วไม่ใช่แค่สิวด้วย เราจะแบบใต้ตาคล้ำๆด้วย มันเหมือนการท้องผูกทำให้จุลินทรีย์ดีๆของเราเสียไปอ่ะ แต่เราก็แก้ด้วยการกินผักกินผลไม้เยอะๆ ออกกำลังกายนิดหน่อยก็ทำให้หายท้องผูกได้นะ มีกิน fabbella ด้วย เป็นไฟเบอร์ดีท็อกซ์ กินทีเหมือนล้างลำไส้เลย คือ โล่งงงง