ยางรถยนต์ยี่ห้อไหนยึดถนนแน่นๆ ช่วยให้รถไม่หลุดโค้งครับ

อยากทราบว่าพื้นถนนสีแดงนี่เป็นพื้นเฉพาะที่ต้องการให้รถยึดเกาะถนนได้ดีอยู่แล้ว จริงๆ หรอครับ

เพราะว่าเคยเห็นในข่าว เหมือนมีรถที่เคยแล่นมาเร็วๆ หลุดโค้งบนถนนแบบนี้เหมือนกันครับ

ผมแอบเสียว เพราะถนนบางเส้นนี่ โค้งประมาณนี้เลย แต่ไม่ทาสีแดง

ยางที่ผมใช้ตอนนี้เป็นยาง Yokohama ไม่รู้ คุณภาพยางที่ใช้อยู่มันเป็นไง แต่เคยขับวิ่งไป 90 กว่าๆ ตอนฝนตก ผ่านไอ้พื้นสีแดงๆ นี่เหมือนกัน เล่นเอาเกือบ แฉลบเหมือนกันนะครับ รู้เลยว่าเอาไม่อยู่ครับ

อยากทราบว่ายางรุ่นไหนที่ช่วยซัพพอร์ตช่วยการขับขี่ให้ไม่หลุดโค้งบ้างครับ

ความเห็นที่ 1
modko

พื้นสีแดงเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ล้อรถยึดถนนได้ดีขึ้น แต่ยังไงต้องระวังเรื่องความเร็วด้วยเด้อออ ระวังพลาด เห็นมานักต่อนักแล้ว

ความเห็นที่ 2
tumwolverine2

รถส่วนใหญ่ที่หลุดโค้งน่าจะมาจากความเร็วที่แล่นผ่านจุดนั้นมากเกินไปครับ การควบคุมรถไม่ดี

ความเห็นที่ 3
phiphatm

ถ้าเป็นรถ SUV ส่วนใหญ่เขาใช้ pirelli นะครับ

ผสมกับความระมัดระวังค่อนข้างสูง

เข้าโค้งจะกระชับขึ้น ไม่ตีวงกว้าง อุ่นใจ

ความเห็นที่ 4
daengpanya

บางทีรถที่ขับคู่กันมาตามภาพนี่เนี่ย โอกาสที่จะหลุดโค้งก็มีเนอะ ถ้าดอกยางไม่ดีด้วย พื้นสีแดงก็ไม่ช่วยอะไรครับ