ลงทุนแบบไหนดีสำหรับมนุษย์เงินเดือนป๊อดๆ ครับ

ตอนนี้มีเงินทุนในการลงทุนอยู่ก้อนหนึ่งประมาณ3-4หมื่นบาท อยากทำให้เงินก้อนนี้งอกเงยมากกว่าเดิมครับ (ที่ดีกว่าฝากประจำ)

ขอคำแนะนำด้วยครับใจหนึ่งไม่กล้าเสี่ยงเล่นหุ้น(ไม่มีเวลานั่งดูหรืออ่านข่าวตลอดเวลา) แต่อยากขอคำแนะนำที่เป็นการลงทุนในกองทุน และ สลากออมสิน ผมอยากจะถือยาวๆหน่อยประมาณ 5-10 ปี ครับ

ที่ผมเล็งๆไว้เบื้องต้นจะเป็น

1.กองทุน LTF

2.ซื้อสลากออมสิน

3.ฝากออมทรัพย์ดอกเบี้ยสูง ME by TMB

รบกวนแนะนำด้วยครับ ผมไม่มีความรู้ และ ไม่ถนัดเรื่องการลงทุนจริงๆครับ

ความเห็นที่ 1
chaychai

โดยส่วนตัว ซื้อออมสิน กับ ธกส. ดีกว่าครับ

ความเห็นที่ 2
EmTz_BaNkKiz

จากประสบการณ์นะครับ ถ้าเงินไม่ถึงห้าแสนไม่ต้องคิดเรื่องสลากออมสิน ถ้าตัดสินใจจะไม่เสี่ยงกับกองทุน อีกทางเลือกคือ เปิดบัญชีออมทรัยพ์ดอกสูง ของ ME by TMB น่าจะตอบโจทย์ที่สุดครับ

ความเห็นที่ 3
andys

แนะนำกองทุน LTF ครับเอาไว้ลดหย่อน ภาษี และ ฝากออมทรัพย์ของ ME Save ดอกเบี้ย 1.70% ต่อปี

จ่ายดอกเบี้ย 2 ครั้ง ก็น่าสนใจครับ ไม่มีขั้นต่ำฝากถอนด้วย ลองดูนะครับ

ความเห็นที่ 4
ซัก จี วร

ตามที่ คห. 2 บอก ส่วนตัวแนะนำ ว่า ถ้าจะซื้อสลากออมสินและเงินน้อย อย่าเลยครับเอาเงินไปฝากกับพวกบัญชีดอกเบี้ยสูงดีกว่า

หรือไม่ ก็เป็น ME ไปเลย ผมว่ายังจะดีกว่า ดอกเบี้ยก็ค่อนข้างดีๆ พอพอกับประจำ ส่วนกองทุน ก็จะมีเรื่องของความเสี่ยงเข้ามาเกียวข้องนะครับ ยังไงต้องศึกษาดีดี

ความเห็นที่ 5
Thedow9

แนะนำว่าเริ่มต้นฝากกับ ME ยาวๆ ไปก่อน หลังจากนั้น ได้เงินมาจากดอกเบี้ยและจะต่อยอด ก็ยังได้